กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น

Join the forum, it's quick and easy

กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Latest topics
» 4 คุณสมบัติการสมัครงาน ที่อาจเป็นกับดัก ล่อให้เราตกหลุมพราง
by max17 Tue Feb 27, 2018 10:53 am

» แจกชีท และสรุปหน้าราม ของคณะสื่อสารมวลชนค่ะ
by peachyz Sun Nov 19, 2017 12:54 pm

» หนังสือเสียง 10131 สังคมมนุษย์ มสธ.
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง PY332 PY235 PY331 PY234 PY225 PY103
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง HI368 ประวัติศาสตร์จักรวรรดิจีน
by worapolh Thu May 11, 2017 3:30 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY225 ปรัชญาจีน
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:42 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY234
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:41 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY103
by worapolh Thu Apr 06, 2017 6:37 pm

» หนังสือเสียงรามฟรีครับ HI330
by worapolh Wed Mar 29, 2017 5:53 pm

» มีหนังสือและชี๊ทขายครับตามที่อาจารย์สอนและแถมมีจดคำถามข้อสอบหรือคำตอบข้อสอบด้วยครับ
by tonpongsuwat Tue Jan 24, 2017 2:48 pm

» เราสามารถลงวิชาโท ของคณะอื่นได้ไหมครับ
by dentatus Sun Nov 06, 2016 1:13 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:05 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:04 pm

» สอบถามการเรียนวิชาเอกภาษาจีนที่ราม
by kendo89 Sun Oct 30, 2016 8:04 pm

» ขายหนังสือคณะประวัติศาสตร์
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

» ขายหนงสือคณะปรัชญา
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

LIKE & SHARE THIS PAGE

ติดต่อผู้ดูแลบอร์ด

แจ้งจบลงได้กี่หน่วยครับ

FonStar
jaycr7human
Wonder
littlecupids
maxfroyo
9 posters

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

Go down

แจ้งจบลงได้กี่หน่วยครับ Empty แจ้งจบลงได้กี่หน่วยครับ

ตั้งหัวข้อ by maxfroyo Thu Sep 29, 2011 8:21 pm

ต้องมีหน่วยกิตเท่าไรครับถึงจะแจ้งจบได้และลงได้เกินได้กี่หน่วยกิตครับ แต่ละภาคทั้งภาคปกติและฤดูร้อน ขอบคุณครับ

maxfroyo
ก้าวแรกแห่งการแบ่งปัน

น้ำใจงดงาม : 5

ขึ้นไปข้างบน Go down

แจ้งจบลงได้กี่หน่วยครับ Empty Re: แจ้งจบลงได้กี่หน่วยครับ

ตั้งหัวข้อ by littlecupids Thu Sep 29, 2011 8:24 pm

แจ้งจบ ภาคปกติลงได้ 30 หน่วย ส่วนซัมเมอร์ลงได้ 18 หน่วย ค่ะ
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นต้น

น้ำใจงดงาม : 37

แจ้งจบลงได้กี่หน่วยครับ Empty 100 credits or more

ตั้งหัวข้อ by Wonder Fri Sep 30, 2011 5:46 am

ต้องมีหน่วยกิตครบ 100 หน่วยกิต แล้ว tick ตรงช่องขอจบ; จริงๆแล้ว 97 หน่วยกิตก็ tick ได้

ถ้าไม่ tick ตรงช่องขอจบ แล้วได้หน่วยกิตครบแล้วมาแจ้งขอจบทีหลัง ถ้าจําไม่ผิดจะโดนปรับเทอมหละ 500 บาท

ถ้ามีวิชาใดที่สอบวันและเวลาตรงกัน แจ้ง สวป เค้าจะจัดสถานที่สอบให้คุณและให้เวลาเพิ่ม

Wonder
ผู้สังเกตการณ์

น้ำใจงดงาม : 13

แจ้งจบลงได้กี่หน่วยครับ Empty Re: แจ้งจบลงได้กี่หน่วยครับ

ตั้งหัวข้อ by maxfroyo Fri Sep 30, 2011 12:02 pm

ขอบคุณครับ แล้วสมมติติ๊กไปแล้วสอบผ่านไม่หมดและไม่จบในภาคนั้นจะโดนปรับหรือเปล่าครับ
ถามต่ออีกนิดนึงถ้าขอจบภาคฤดูร้อนจะได้รับปริญญาช่วงเดือนไหนครับ

maxfroyo

ตั้งหัวข้อ by jaycr7human Fri Sep 30, 2011 8:48 pm

การติ๊กขอจบนั้นทำได้แค่ภาค1กับ2คับ จะไม่มีการติ๊กขอจบช่วงซัมเมอร์คับเพราะถ้าเรารู้ว่าเราจะจบช่วงซัมเมอร์ เราก็ต้องติ๊กตั้งแต่เทอม2เลยคับ ดังนั้นถ้าเราจบภาคฤดูร้อน เราก็จะได้รับป.ตรีพร้อมกับคนที่จบเทอม2คับ
jaycr7human
jaycr7human
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นกลาง

น้ำใจงดงาม : 17

แจ้งจบลงได้กี่หน่วยครับ Empty 100 หน่วยกิตขึ้นไปให้กากบาทขอจบทุกภาค

ตั้งหัวข้อ by Wonder Fri Sep 30, 2011 9:20 pm

maxfroyo พิมพ์ว่า:ขอบคุณครับ แล้วสมมติติ๊กไปแล้วสอบผ่านไม่หมดและไม่จบในภาคนั้นจะโดนปรับหรือเปล่าครับ
ถามต่ออีกนิดนึงถ้าขอจบภาคฤดูร้อนจะได้รับปริญญาช่วงเดือนไหนครับ

การขอจบ

1. หากคุณ มีหน่วยกิตสะสม เกิน 100 หน่วยกิตขึ้นไป ให้คุณ กากบาทขอจบทุกภาค จนกว่าจะจบจริง.ไม่ถือว่าแจ้งจบเท็จเพราะหากถึงภาคที่จบจริงแล้ว คุณ ไม่ได้กากบาทขอจบ จะต้องเสียค่าปรับ ภาคละ 300 บาท ลดลงมาจาก 500 บาท
2. การขอจบสามารถลงได้สูงสุด 30 หน่วยกิตในเทอมปกติ และ 12 หน่วยกิตในช่วงซัมเมอร์ และเสียค่าลงทะเบียนเรียนตามราคาเดิม.ไม่มีค่าธรรมเนียมเพิ่ม.รวมถึงการกากบาทขอจบก็ไม่คิดเงินเพิ่ม.
3. ถ้าสอบผ่านทุกวิชา (จบการศึกษา) แล้วไม่ได้กากบาทขอจบ เสียค่าปรับภาคละ 300 บาท.

สรุป เมื่อครบ 100 หน่วยกิตเมื่อไร คุณกากบาทขอจบทุกเทอมจนกว่าจะจบจริง ไม่งั้นโดนปรับ 300 บาทต่อเทอม

ถ้าคุณจบการศึกษาปี 54 จะได้รับพระราชทานปริญญาบัติในปี 56 ส่วนเดือนใดนั้นทางสํานักงานราชวังจะเป็นผู้ประสานงานกับสถาบันการศึกษา

Wonder

ตั้งหัวข้อ by maxfroyo Sat Oct 01, 2011 10:37 pm

ละเอียดมากครับ ต้องติ๊กแล้วล่ะ ขอบคุณครับ ^^

maxfroyo

ตั้งหัวข้อ by jaycr7human Sat Oct 01, 2011 11:06 pm

Wonder พิมพ์ว่า:
maxfroyo พิมพ์ว่า:ขอบคุณครับ แล้วสมมติติ๊กไปแล้วสอบผ่านไม่หมดและไม่จบในภาคนั้นจะโดนปรับหรือเปล่าครับ

การขอจบ

1. หากคุณ มีหน่วยกิตสะสม เกิน 100 หน่วยกิตขึ้นไป ให้คุณ กากบาทขอจบทุกภาค จนกว่าจะจบจริง.ไม่ถือว่าแจ้งจบเท็จเพราะหากถึงภาคที่จบจริงแล้ว คุณ ไม่ได้กากบาทขอจบ จะต้องเสียค่าปรับ ภาคละ 300 บาท ลดลงมาจาก 500 บาท
2. การขอจบสามารถลงได้สูงสุด 30 หน่วยกิตในเทอมปกติ และ 12 หน่วยกิตในช่วงซัมเมอร์ และเสียค่าลงทะเบียนเรียนตามราคาเดิม.ไม่มีค่าธรรมเนียมเพิ่ม.รวมถึงการกากบาทขอจบก็ไม่คิดเงินเพิ่ม.
3. ถ้าสอบผ่านทุกวิชา (จบการศึกษา) แล้วไม่ได้กากบาทขอจบ เสียค่าปรับภาคละ 300 บาท.

สรุป เมื่อครบ 100 หน่วยกิตเมื่อไร คุณกากบาทขอจบทุกเทอมจนกว่าจะจบจริง ไม่งั้นโดนปรับ 300 บาทต่อเทอม

ถ้าคุณจบการศึกษาปี 54 จะได้รับพระราชทานปริญญาบัติในปี 56 ส่วนเดือนใดนั้นทางสํานักงานราชวังจะเป็นผู้ประสานงานกับสถาบันการศึกษา

ละเอียดมากๆเลยคับคุณwonder:)
jaycr7human
jaycr7human

ตั้งหัวข้อ by maxfroyo Sun Oct 02, 2011 11:37 am

สงสัย(อีกแล้ว ^^!) สมมติเราติ๊กจบไปเทอมสองนี้ เราสอบได้หมดและครบตามหลักสูตร เราจะสามารถลงซัมเมอร์ได้อีกไหมครับ เพราะว่าอยากรีเกรดบางตัวอ่ะครับ หรือว่าทางมหาวิทยาลัยจะอนุมัติให้จบเลย ลงไม่ได้อีก หรือเราต้องเขียนใบแจ้งขอจบจึงจะลงอีกไม่ได้

maxfroyo

ตั้งหัวข้อ by Wonder Sun Oct 02, 2011 8:51 pm

รีเกรดทําได้ จาก P เป็น G และถ้าตกก็ได้ P เกรดเดิม แต่ไม่สามารถเป็นเกรดใหม่เพื่อพิจารณาการเป็นนักเรียนเกียตรินิยมได้

ถ้าคุณจะรีเกรด เพื่อทําให้ GPA สูงขึ้น ไม่สามารถทําได้ เมื่อไรคุณได้หน่วยกิตครบแล้วถือว่าคุณจบหลักสูตรคณะนั้น จะเป็นทางการเมื่อสภามหาวิทยาลัยอนุมัติการจบหลักสูตร

ถ้าถูกให้อนุมัติให้จบหลักสูตรแล้วหรือครบ 8 ปี คุณมีความประสงค์จะลงทะเบียนวิชาใดก็ตาม ต้องลงทะเบียนเป็นนักศึกษาใหม่

Wonder

ตั้งหัวข้อ by FonStar Mon Oct 03, 2011 1:45 am

เราอีกสองปี แต่ไงก้อขอบคุณค่ะ

FonStar

น้ำใจงดงาม : 0

ตั้งหัวข้อ by maxfroyo Mon Oct 03, 2011 9:42 pm

รบกวนอีกทีครับ ผมงงๆนิดหน่อย คือผมอยากลงภาคฤดูร้อนด้วยจะได้รีเกรดบางตัว ผมจะทำยังไงดีครับ อยากกาขอจบด้วยจะได้ลงได้เยอะๆ เทอมสองนี้ผมต้องเหลือไว้หนึ่งตัวใช่ไหมครับ ยังไม่ลงหมดให้ครบตามหลักสูตรเพราะจะได้ลงภาคฤดูร้อนได้อีก ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับShocked

maxfroyo

ตั้งหัวข้อ by Wonder Tue Oct 04, 2011 12:42 pm

ผมคิดว่าให้คําตอบกระจ่างแล้ว ไมเป็นไรอีกรอบได้.

"รีเกรดทําได้ จาก P เป็น G และถ้าตกก็ได้ P เกรดเดิม แต่ไม่สามารถเป็นเกรดใหม่เพื่อพิจารณาการเป็นนักเรียนเกียตรินิยมได้

ถ้าคุณจะรีเกรด เพื่อทําให้ GPA สูงขึ้น ไม่สามารถทําได้ เมื่อไรคุณได้หน่วยกิตครบแล้วถือว่าคุณจบหลักสูตรคณะนั้น จะเป็นทางการเมื่อสภามหาวิทยาลัยอนุมัติการจบหลักสูตร"

คุณสามารถลงทะเบียนเรียนซําได้ทุกตัว สามารถเปลี่ยน P เป็น G ได้ แต่ในการพิจารณาการรับเกียรตินิยมนั้นเค้าจะเอาตัว P ตัวเก่าหรือ 2.25

อย่างไรก็ตาม ถ้าคุณได้ F แล้วสอบอีกครั้งได้ G เค้าจะใช้ G ตัวนี้ในการคํานวณเกรด

สรุปง่ายๆวิชาใดที่คุณได้ P คุณจะลงทะเบียนแล้วสอบใหม่ทั้งหมดสามารถทําได้ ไม่ไปสอบก็ได้ P

แต่เค้าจะใช้ P ตัวเก่าทั้งหมดในการคํานวณเกรดเพื่อเป็นนักเรียนเกียรตินิยม G ที่คุณได้ใหม่มาไม่นับให้ แต่เกรดคุณจะสูงขึ้น

ใครรู้มากกว่ากรุณาช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วย ผมไม่รู้มากกว่านี้แล้วหละ

Wonder

ตั้งหัวข้อ by jaycr7human Tue Oct 04, 2011 8:30 pm

ถูกต้องตามอย่างที่พี่Wonderพูดเลยคับ ดังนั้นถ้าจะรีเกรดก็ควรจะหมั่นใจด้วยนะคับว่า เราสามารถที่จะรีแล้วได้จีมั๊ย เพราะถ้าลงไปแล้วได้พีเหมือนเดิมมันก็จะทำให้เกรดเราต่ำลงคับ ซึ่งก็จะเป็นเราเองนั้นแหละคับที่จะเสียผลประโยชน์ อย่าลืมตรวจสอบก่อนลงทะเบียนนะคับ/ขอให้ได้GมาเชยชมคับVery Happy
jaycr7human
jaycr7human

ตั้งหัวข้อ by maxfroyo Tue Oct 04, 2011 9:53 pm

คุณWonder ผมไม่ได้ต้องการเกิรตินิยมเลยครับ ^^! แค่อยากได้ GPA สูงขึ้น แค่นั้นครับ
คุณ jaycr7human ถ้าลงไปแล้วได้ P เหมือนเดิม จะฉุดเกรดด้วยหรอครับ เพราะมันเป็นตัวเดิมไม่ใช่ตัวใหม่ เพราะผมจะลงครบ 144 หน่วยกิต ไม่ได้ลงเกินครับ เข้าใจว่าถ้าเราเรียนเกินมันถึงจะฉุดเกรดลง

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

maxfroyo

ตั้งหัวข้อ by jaycr7human Tue Oct 04, 2011 10:12 pm

maxfroyo พิมพ์ว่า:คุณWonder ผมไม่ได้ต้องการเกิรตินิยมเลยครับ ^^! แค่อยากได้ GPA สูงขึ้น แค่นั้นครับ
คุณ jaycr7human ถ้าลงไปแล้วได้ P เหมือนเดิม จะฉุดเกรดด้วยหรอครับ เพราะมันเป็นตัวเดิมไม่ใช่ตัวใหม่ เพราะผมจะลงครบ 144 หน่วยกิต ไม่ได้ลงเกินครับ เข้าใจว่าถ้าเราเรียนเกินมันถึงจะฉุดเกรดลง

ถูกต้องคับ(อันนี้ฟังมาจากเพื่อนที่เคยรีเกรดนะคับ) วิชาเดิมก็จิงแต่มันจะมีP2ตัวในหนึ่งวิชาเลยคับ(อันเนื่องจากว่าเราไม่สามารถยกเลิกPอันเก่าได้) ยกเว้นเสียแต่ว่าเราจะได้GเราจึงจะสามารถยกเลิกPตัวเก่าได้ แต่ก็อย่างที่คุณwonderพูดแหละคับว่าถ้ารีเกรดก็จะหมดสิทธิได้เกียรตินิยม ดังนั้นหลายคนที่ยังสามารถจะลุ้นเกียรตินิยมได้จึงไม่ค่อยจะรีเกรดจนกว่าจะรู้แน่นอนแล้วว่าลุ้นไม่ได้ จึงจะทำการรีเกรดเพื่อให้จีพีเอเพิ่มขึ้นคับ ก็เลยอยากให้ดูให้แน่ใจคับเพราะไหนๆก็จะรีแล้วก็ไม่อยากให้ผิดพลาดคับ ลองรอฟังข้อมูลจากคนอื่นๆดูนะคับ เผื่อว่าข้อมูลของผมอาจจะผิดได้คับ
jaycr7human
jaycr7human

ตั้งหัวข้อ by maxfroyo Thu Oct 06, 2011 3:07 pm

jaycr7human พิมพ์ว่า:
maxfroyo พิมพ์ว่า:คุณWonder ผมไม่ได้ต้องการเกิรตินิยมเลยครับ ^^! แค่อยากได้ GPA สูงขึ้น แค่นั้นครับ

ถูกต้องคับ(อันนี้ฟังมาจากเพื่อนที่เคยรีเกรดนะคับ) วิชาเดิมก็จิงแต่มันจะมีP2ตัวในหนึ่งวิชาเลยคับ(อันเนื่องจากว่าเราไม่สามารถยกเลิกPอันเก่าได้) ยกเว้นเสียแต่ว่าเราจะได้GเราจึงจะสามารถยกเลิกPตัวเก่าได้ แต่ก็อย่างที่คุณwonderพูดแหละคับว่าถ้ารีเกรดก็จะหมดสิทธิได้เกียรตินิยม ดังนั้นหลายคนที่ยังสามารถจะลุ้นเกียรตินิยมได้จึงไม่ค่อยจะรีเกรดจนกว่าจะรู้แน่นอนแล้วว่าลุ้นไม่ได้ จึงจะทำการรีเกรดเพื่อให้จีพีเอเพิ่มขึ้นคับ ก็เลยอยากให้ดูให้แน่ใจคับเพราะไหนๆก็จะรีแล้วก็ไม่อยากให้ผิดพลาดคับ ลองรอฟังข้อมูลจากคนอื่นๆดูนะคับ เผื่อว่าข้อมูลของผมอาจจะผิดได้คับ

ขอบคุณมากครับ จะได้รีตัวที่มั่นใจจริงๆ ไปดูตารางการเทียบหน่วยกิต ต้องได้G 62 หน่วยกิตถึงจะได้ GPA 3.00 --! คงต้องขยันให้มากขึ้น

maxfroyo

ตั้งหัวข้อ by tinythai Thu Oct 06, 2011 5:29 pm

ขอบคุณมากเลยคับ กำลังงงๆอยู่เลย เพราะว่าต้องกาขอจบก่อนลงทะเบียนเทอมหน้านี้แล้ว
tinythai
tinythai

น้ำใจงดงาม : 33

ตั้งหัวข้อ by jaycr7human Fri Oct 07, 2011 12:08 am

tinythai พิมพ์ว่า:ขอบคุณมากเลยคับ กำลังงงๆอยู่เลย เพราะว่าต้องกาขอจบก่อนลงทะเบียนเทอมหน้านี้แล้ว

กาจบพร้อมกันเลยคับ หวังว่าคงได้รับวันเดียวกันด้วยนะคับ อิอิ^^;
jaycr7human
jaycr7human

ตั้งหัวข้อ by ChatchayaCorriere Thu Oct 13, 2011 12:39 am

ขออนุญาตชี้แจ้งข้อมูลเรื่องการขอจบหน่อยนะคะ คิดว่าข้อมูลนี้คุณwonder คงเรียบเรียงมาจาก มีคำถาม มีคำตอบ จากผุ้ตอบตัวย่อ มษ.(มนุษยศาสตร์) ซึ่งเป็นการให้ข้อมูลที่ผิดพลาด(อย่างแรง)นะคะ

ดิฉันได้ไปทำสอบถามแผนกลงทะเบียน ชั้น 6 ตึกสวป. มาเรียบร้อยแล้ว โดยนำเอกสารอ้างอิงจากผู้ตอบ มษ. ไปด้วย พร้อมทั้งเอกสารอ้างอิงจากผู้ตอบอื่นๆซึ่งมีความแตกต่างกัน

ได้รับคำตอบจากเจ้าหน้าที่ว่า คำตอบจากผู้ตอบ มษ. นั้นมีความผิดพลาด นั่นก็คือ นักศีกษาที่จะสามารถกากบาทขอจบได้นั้น ต้องมีหน่วยกิตสะสมที่ยังไม่ได้ลงทะเบียน ไม่เกิน 30 หน่วยกิตในภาคปรกติ และไม่เกิน 18 หน่วยกิตในภาคปรกติ

มันก็ make sense อยู่แล้วอ่ะค่ะ ว่าเค้าจะตั้งกฏให้ลงทะเบียนเทอมสุดท้ายได้ถึง 30 หน่วยกิตทำไม

แต่ถ้าเราเหลือเกินกว่าที่กำหนด การกากบาทขอจบ และลงเทียนเกินกว่า 24 และ 15 หน่วยกิตนั้น เจ้าหน้าที่รับลงทะเบียนก็จะปล่อยให้ทำค่ะ เพราะเค้าไม่สมารถตรวจสอบได้ ณ ตอนนั้น แต่หลังจากนั้น ทาง สวป. ก็จะมีจดหมายไปถึงบ้าน ให้มาทำการยกเลิกกระบวนวิชาที่ท่านได้ลงเกินไป แต่กว่าเจ้าหน้าที่จะตรวจสอบเสร็จว่าคุณได้ลงทะเบียนเกิน คุณอาจได้สอบไปแล้วด้วยซ้ำ เพราะฉะนั้นคุณก็ต้องมาคัดเอาวิชาที่เกินออกค่ะ และลงทะเบียนเรียนใหม่

ตอนที่ดิฉันไปขอคำชี้แจ้งเรื่องนี้ ทางเจ้าหน้าที่ก็ยกเอกสารมาให้ดูปี้งนึง เป็นรายชื่อนักศึกษาทั้งหมดที่กากบาทขอจบ โดยมีหน่วยกิตสะสมเหลือเกิน 30 หน่วยกิต และเจ้าหน้าที่กำลังจัดแจงส่งจดหมายไปที่บ้านค่ะ ซึ่งช่วงนี้เป็นช่วงสอบ นั่นก็หมายความว่าบางคนกำลังสอบวิชาที่ตัวเองลงเกินไปอยู่ด้วย ก็จะเป็นเรื่องที่เสียเวลาเปล่ามาก ทั้งนี้ทั้งนั้น ทางเจ้าหน้าที่ก็จะทำการชี้แจงกับผู้ตอบที่ให้ข้อมูลผิดไปกับนักศึกษา แต่ล่าสุดที่ดิฉันเข้าไปตรวจดู ไม่มีคำตอบแบบนี้อยู่ในเว็บแล้วค่ะ

เพิ่มเติมนิดนึงนะคะ สำหรับคำว่าเหลือหน่วยกิตไม่เกิน 30 นั้น วิชาที่เราตกแล้วลงทะเบียนซ่อมผ่านแล้ว ก็ไม่เอามานับว่าเหลือนะคะ ส่วนวิชาที่เราได้ทำการสอบไปแล้ว แต่ยังไม่รู้ผล เจ้าหน้าที่จะถือว่าวิชาเหล่านี้เราได้ลงทะเบียนไปแล้ว ผ่านไม่ผ่านอีกเรื่อง แต่ไม่ถือว่าเป็นวิชาที่เหลือ ส่วนเมื่อเราขอจบไปแล้ว ปรากฏว่ามีวิชาที่สอบตกของเทอมก่อนหน้านี้ ก็ไม่เป็นไรค่ะ สามารถซ่อมได้ตามปรกติ แต่ถ้าซ่อมแล้วไม่ผ่านอีก ก็ยังคงลงทะเบียนได้อีกในเทอมถัดไป และกากบาทขอจบอีกครั้งนึง

ส่วนเรื่องรีเกรดแล้วจะมาฉุดเกรด จะฉุดไม่ได้ค่ะ รีแล้วถ้าได้พีเหมือนเดิม ก็มีค่าเท่าเดิมค่ะ รีเกรดวิชาเดิม จะมาดึงเกรดไม่ได้ หน่วยกิตไม่ได้ถูกเพิ่มเข้าไปค่ะ
ChatchayaCorriere

น้ำใจงดงาม : 3

ตั้งหัวข้อ by tinythai Thu Oct 13, 2011 1:53 am

Wonder พิมพ์ว่า:

การขอจบ

อันนี้ระวังนิดนึงนะคับเพราะกำลังงงๆและกำลังอยู่ในระหว่างการหาข้อสรุปกับเพื่อนๆในเฟซบุ๊ค พอดีติดสอบเลยยังคุยกันไม่เสร็จเหอๆ เพราะมีน้องเค้าไปคณะหรือ สวป.นี่แหละปรินท์เอาคำแนะนำในบอร์ดถาม-ตอบของคณะไปตรงที่ว่า " เมื่อครบ 100 หน่วยกิตเมื่อไร คุณกากบาทขอจบทุกเทอมจนกว่าจะจบจริง" อันนี้กำกวมไปนิดนึงเพราะถ้ากาจบแล้วลงเกิน24ไปถึง 30หน่วยแต่ยังไม่สามารถจบได้ อย่างนี้ถือว่าแจ้งจบเท็จคับ ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรเพราะ สวป. จะส่งจดหมายไปถึงที่บ้านให้มาทำการยกเลิกวิชาออก แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าช่วงเทอมสองเทอมนี้มีนักศึกษาแจ้งจบเท็จมากผิดปกติ คาดว่าน่าจะเกิดจากการสื่อสารผิดพลาดหรืออย่างไรนี่แหละคับ แต่ที่แน่ๆต่อให้เหลือหน่วยกิตเกินไป 1 หน่วยกิตเป็น 30+1 อย่างนี้เค้าไม่ยอมคับ Evil or Very Mad ซึ่งในความคิด(อันน้อยนิด)ของผมเพราะว่าหลักสูตรมีถึง 144 หน่วยกิต ถ้าสมมุติว่าเก็บไปได้ 100 ก็แสดงว่ายังต้องเก็บอีกถึง 44 หน่วยกิตฉะนั้นไม่คิดว่าจะสามารถกาขอจบได้อ่ะคับ อันนี้มีใครมีความเห็นแตกต่างไปไหมคับ พอดีผมก็ไม่ค่อยเก่งเลขเท่าไหร่
tinythai
tinythai

ตั้งหัวข้อ by tinythai Thu Oct 13, 2011 1:57 am

อ่ะโพสต์ไปแล้วพี่เพิ่งเห็นของนุ๊ก555 ถือว่าเอาเสริมๆกันไปละกันนะคับอิอิ

ปล. อันนี้ก็เห็นด้วยเหมือนกันคับถ้าจำไม่ผิดนะเหอๆแก่แล้ว ว่าถ้ารีเกรดแล้วได้พีก็คือได้พีเหมือนเดิมอ่ะคับไม่ได้เอามาคิดใหม่หรือเกรดตกแต่อย่างใด
tinythai
tinythai

ตั้งหัวข้อ by Frenchkid Thu Oct 13, 2011 9:40 am

ขอเสริมเรื่องการรีเกรดนะครับ สมมติว่าเราเคยสอบวิชา EN101 ได้แค่ P และต้องการสอบวิชานี้ใหม่อีกครั้งเพื่อให้ได้ G จะมี 2 กรณีครับ คือ

1. สอบครั้งที่ 2 วิชา EN101 ได้ G เวลาที่เราแจ้งจบ ต้องบอกเลิกวิชา EN101 ที่ได้ P ไปครับกับทะเบียนคณะ และที่ สวป ตอนขอทรานสคริป ไม่เช่นนั้นจะมีวิชา EN101 อยู่ในใบรายงานผลการเรียนของเราทั้ง 2 เกรดทั้ง P และ G จากที่จบ 144 หน่วยกิตก็จบจากที่ 147 หน่วยกิต ซึ่งเป็นการดึงเกรดเราลงแน่นอนครับ ถ้าไม่ไปบอกเลิกวิชาที่ได้ P ออกก่อน

2. สอบครั้งที่ 2 ยังได้ P เหมือนเดิม ก็ต้องแจ้งบอกเลิกไป 1 ตัวครับ หน่วยกิตที่จบจะได้เท่า 144 เหมือนเดิม หน่วยกิตจะได้ไม่เกินและไม่ดึงเกรดครับ

ในกรณีที่ 1 ถ้าบอกเลิกวิชาที่ P ออกแล้วคงเหลือ G เอาไว้ในกรณีนี้เกรดเราจะขึ้นครับ

ในกรณีที่ 2 ถ้าบอกเลิกวิชาที่ได้ P ออกไป 1 ตัว โดยคงเหลืออันเก่าที่เราเคยได้ P เกรดเราจะเท่าเดิมครับ

ปล. ผมเคยทำมาแล้วในกรณีที่ 1 ตอนเรียนปริญญาตรีใบแรกที่รามครับ ให้ไว้เป็นความรู้สำหรับคนที่อยากจะรีเกรดครับ
Frenchkid
Frenchkid

น้ำใจงดงาม : 29

ตั้งหัวข้อ by ChatchayaCorriere Sun Oct 16, 2011 8:28 pm

ค่ะพี่แทน ช่วยๆกันชี้แจง อิอิ ^^

ขอบคุณมากค่ะคุณ Frenchikd ที่ช่วยชี้แจ้งให้กระจ่างขึ้นอีก เพราะนุ๊กเองกำลังสงสัยเหมือนกันว่าถ้าได้พีเหมือนเดิม ต้องไปแจ้งเอาออกมั๊ย ^^

น้ำใจงดงาม : 3

ตั้งหัวข้อ by maxfroyo Mon Oct 17, 2011 11:25 am

สรุปคือต้องให้เหลือไม่เกิน 30 หน่วยกิตสินะครับ และวิชาที่จะรีเกรดถ้ารีแล้วต้องไปบอกเลือกอีกตัวนึงที่ซ้ำกันจะได้ไม่ฉุดเกรดลง ผมเกือบพลาดไปละขอบคุณมากครับ

maxfroyo

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

ขึ้นไปข้างบน