กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น

Join the forum, it's quick and easy

กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Latest topics
» 4 คุณสมบัติการสมัครงาน ที่อาจเป็นกับดัก ล่อให้เราตกหลุมพราง
by max17 Tue Feb 27, 2018 10:53 am

» แจกชีท และสรุปหน้าราม ของคณะสื่อสารมวลชนค่ะ
by peachyz Sun Nov 19, 2017 12:54 pm

» หนังสือเสียง 10131 สังคมมนุษย์ มสธ.
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง PY332 PY235 PY331 PY234 PY225 PY103
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง HI368 ประวัติศาสตร์จักรวรรดิจีน
by worapolh Thu May 11, 2017 3:30 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY225 ปรัชญาจีน
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:42 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY234
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:41 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY103
by worapolh Thu Apr 06, 2017 6:37 pm

» หนังสือเสียงรามฟรีครับ HI330
by worapolh Wed Mar 29, 2017 5:53 pm

» มีหนังสือและชี๊ทขายครับตามที่อาจารย์สอนและแถมมีจดคำถามข้อสอบหรือคำตอบข้อสอบด้วยครับ
by tonpongsuwat Tue Jan 24, 2017 2:48 pm

» เราสามารถลงวิชาโท ของคณะอื่นได้ไหมครับ
by dentatus Sun Nov 06, 2016 1:13 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:05 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:04 pm

» สอบถามการเรียนวิชาเอกภาษาจีนที่ราม
by kendo89 Sun Oct 30, 2016 8:04 pm

» ขายหนังสือคณะประวัติศาสตร์
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

» ขายหนงสือคณะปรัชญา
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

LIKE & SHARE THIS PAGE

ติดต่อผู้ดูแลบอร์ด

งานดี ๆ ที่อยากนำมาแบ่งปันจากลูกพ่อขุนคนหนึ่ง ตัวแทนบัณฑิต รุ่นที่ 36

theera
Admin
pleyley
7 posters

Go down

งานดี ๆ ที่อยากนำมาแบ่งปันจากลูกพ่อขุนคนหนึ่ง ตัวแทนบัณฑิต รุ่นที่ 36 Empty งานดี ๆ ที่อยากนำมาแบ่งปันจากลูกพ่อขุนคนหนึ่ง ตัวแทนบัณฑิต รุ่นที่ 36

ตั้งหัวข้อ by pleyley Sun Jan 16, 2011 9:18 pm

สวัสดีครับ
วันนี้ผม อาจารย์ อดิเรก สีใหม่ (ครูเปลเล่ย์) มีข่าวดีมาบอกต่อเพื่อน ๆ พี่ ๆ หรือว่าที่บัณฑิตที่สนใจงานด้านการสอน ซึ่งตอนนี้ที่โรงเรียนสยามบริหารธุรกิจ นนทบุรี (SBAC) ในเครือสยามคอมพิวเตอร์และมหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ กำลังเปิดรับสมัครเจ้าหน้าที่และอาจารย์ในตำแหน่งต่าง ๆ ดังลิ้งค์ต่อไปนี้ คลิกเลยครับ

[You must be registered and logged in to see this link.]

ตอนนี้ผมเอง ก็ได้รับการคัดเลือกเข้าเป็นอาจารย์สอนภาษาอังกฤษ ประจำที่ SBAC นนทบุรีเรียบร้อยแล้ว จึงอยากให้ผู้ที่สนใจ หรือคิดว่ามีความสามารถในด้านการสอน และรักความก้าวหน้าในหน้าที่การงาน มาสมัครร่วมงานกับเรา

*** สวัสดิการดีมาก ๆ ขอเน้นนะครับ *** ถ้าไปสมัครในช่องบุคลากรที่ทำงานภายในโรงเรียนที่คุณรู้จัก ผมอนุญาตให้ใชชื่อผมได้นะครับ เรามาจากสถาบันแห่งความภาคภูมิแห่งเดียวกัน ความสู้งาน อดทน เปี่ยมความรู้คู่คุณธรรมเรามีเหมือนกัน ดังนั้นผมจึงเชื่อมั่นเหลือเกินว่า เราจะนำชื่อเสียงดังกล่าวประกาศให้ทุกคนได้รู้ว่า "สมกับที่เป็นบัณฑิตรามคำแหง มีความรู้คู่คุณธรรม" ***
pleyley
pleyley
ผู้สังเกตการณ์

น้ำใจงดงาม : 2

http://pleyley.hi5.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

งานดี ๆ ที่อยากนำมาแบ่งปันจากลูกพ่อขุนคนหนึ่ง ตัวแทนบัณฑิต รุ่นที่ 36 Empty Re: งานดี ๆ ที่อยากนำมาแบ่งปันจากลูกพ่อขุนคนหนึ่ง ตัวแทนบัณฑิต รุ่นที่ 36

ตั้งหัวข้อ by Admin Mon Jan 17, 2011 10:21 am

ขอบคุณ ครูเปลเล่ย์ มากๆเลยครับ มีนั่นมีนี่ดีๆมาคุยในบอร์ดเสมอ อ่านข้อความข้างบนแล้วน้ำตาคลอ ขนลุก ^^
อิอิ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ คนไหนมีความสามารถในการสอน ก็ลองไปสมัครดูครับ
และต้องขอแสดงความยินดีกับท่านอาจารย์คนใหม่ของSBACด้วยครับ
Admin
Admin
ผู้ดูแลระบบ
ผู้ดูแลระบบ

น้ำใจงดงาม : 46

งานดี ๆ ที่อยากนำมาแบ่งปันจากลูกพ่อขุนคนหนึ่ง ตัวแทนบัณฑิต รุ่นที่ 36 Empty ไม่ได้จบศึกษาศาตร์ไม่มีใบประกอบเขาจับไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by theera Fri Jan 21, 2011 7:11 pm

ไม่ได้จบศึกษาศาตร์ไม่มีใบประกอบเขาจับไหมครับ รบกวนชี้แจงด้วย

theera

น้ำใจงดงาม : 0

งานดี ๆ ที่อยากนำมาแบ่งปันจากลูกพ่อขุนคนหนึ่ง ตัวแทนบัณฑิต รุ่นที่ 36 Empty Re: งานดี ๆ ที่อยากนำมาแบ่งปันจากลูกพ่อขุนคนหนึ่ง ตัวแทนบัณฑิต รุ่นที่ 36

ตั้งหัวข้อ by pleyley Sat Jan 22, 2011 1:04 am

ไม่จับนะครับหากสอนให้แก่สถาบันเอกชน แต่ถ้าของรับบาลอย่างน้อยก็ต้องมีใบประกอบการสอน (จากการสอบ 9 มาตรฐานหรืออื่นๆ) ถึงจะสามารถทำการฝึกสอนได้

ในส่วนของ SBAC เองนั้น ครูหรืออาจารย์เป็นเพียงพนักงานเท่านั้น เหมือนมนุษย์เงินเดือนทั่วๆ ไป ไม่ได้มีสวัสดิการที่มั่นคงอย่างรัฐบาล แต่ทั้งนี้หากต้องการรายละเอียด คงต้องหาเพิ่มเติมนะครับ เพราะอาจารย์ที่สอนที่นี่ส่วนมากยังไม่ได้ใบประกอบการสอนหรือประกาศนียบัตรวิชาชีพเลยนะ

"ผมว่าคุรุสภาพยายามกีดกัน บุคคลที่ไม่ได้ศึกษาด้านการสอนมาโดยตรงจากการเป็นครู ซึ่งมันไม่ถูกต้อง อาจารย์เก่ง ๆ ที่สอนเราลองไปถามนะครับว่าจบอะไรมา (จบตรงสายวิชามาทั้งนั้น) แทนที่จะมากีดกัดกันแบบนี้ น่าจะหันไปพัฒนาหลักสูตรใหม่ได้แล้วว่า ทำไมคนที่จบครูมาหางานยาก หรือหาไม่ได้เลย (ถ้าเก่งก็หาได้อยู่แล้ว)"

อย่าคิดมากครับ ถ้าคุณอยากเป็นครูรัฐบาลก็รีบไปสอบ 9 มาตรฐานและจะได้ใบประกอบการสอน จากนั้นหาโรงเรียนเพื่อทำการฝึกสอน 1 ปีการศึกษา จากนั้นพิมพ์แบบฟอร์มการประเมินผลการสอนจากเว็บไซต์ของคุรุสภา แล้วยื่นให้แก่คณะกรรมการผู้ประเมินหรือผู้อำนวยการโรงเรียนนั้น ๆ จากนั้นนำผลที่ได้มายื่นที่คุรุสภาและรับการพิจารณา หากผ่านก็จะได้รับประกาศนียบัตรวิชาชีพครู

คร่าว ๆ ครับ
pleyley
pleyley

งานดี ๆ ที่อยากนำมาแบ่งปันจากลูกพ่อขุนคนหนึ่ง ตัวแทนบัณฑิต รุ่นที่ 36 Empty งานทุกอย่างมีปัญหา แต่ทุกปัญหามีทางออก

ตั้งหัวข้อ by tinythai Wed Jan 26, 2011 5:32 pm

ผมไม่เคยเรียนศึกษาศาสตร์หรือครุศาสาตร์ แต่เคยคุยกับเพื่อนได้ที่เรียนที่ราม เค้าบอกว่า หลักสูตรการสอนก็เข้มข้นเหมือนกันกับคณะเรา อีกทั้งบางวิชาก็ยังมาเรียนกับเราอีก ผมไม่แน่ใจว่า 305 หรือ 405 แล้วเพื่อนคนนี้ได้จีวิชาที่ลงนี้ด้วยนะคับ 1 ใน 3ตัวอรหันต์ของเมเจอร์ แล้วการสอนในห้องเรียนจริงๆก็ไม่ได้ง่ายๆ ต้องใช้ความสามารถหลายอย่างประกอบกัน ดูตอนที่เราเป็นักเรียนได้ว่าเราเกเร เราแอบซุบซิบอาจารย์ที่ไม่ชอบ บางทีก็ปฏิบัติตัวแย่ๆหลายอย่างกับอาจารย์ แล้วเด็กสมัยนี้ต้องคูณ 10 Evil or Very Mad

สำหรับผม ผมคิดว่า ทำการเรียนตอนนี้ให้ดีที่สุดไปเลย เอาความรู้ใส่ตัวให้มากที่สุด ทำเกรดให้ดีที่สุด แล้ว เดินตะลุยไปข้างหน้าให้ไกลที่สุดเท่าที่จะทำได้ จากนั้นก็ค่อยดูอีกทีว่าถ้าอยากเป็นครูจริง จะไปสอนเด็กมหาลัย หรือไปเป็นอาจารย์สอนกวดวิชา (ซึ่งถ้าทำได้ดี รายได้อาจจะดีกว่าเป็นครูสอนโรงเรียนมัธยมเสียอีก และยังเป็นอาชีพอิสระอีกด้วย) ผมว่าครูสอนภาษาอังกฤษ ค่อนข้างขาดแคลน โดยเฉพาะในต่างจังหวัด

tinythai
tinythai
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นต้น

น้ำใจงดงาม : 33

งานดี ๆ ที่อยากนำมาแบ่งปันจากลูกพ่อขุนคนหนึ่ง ตัวแทนบัณฑิต รุ่นที่ 36 Empty สุดยอดดดดดดดด

ตั้งหัวข้อ by puppygufon Wed Jan 26, 2011 7:11 pm

ขอบคุณมากเลยค่ะ เชื่อว่าหลายคน คงได้แนวทางแน่ๆ

อยากเหมือนกันแต่อังกฤษ ยอมแพ้เลยคร้า
puppygufon
puppygufon
ก้าวแรกแห่งการแบ่งปัน
ก้าวแรกแห่งการแบ่งปัน

https://www.facebook.com/fonpir

งานดี ๆ ที่อยากนำมาแบ่งปันจากลูกพ่อขุนคนหนึ่ง ตัวแทนบัณฑิต รุ่นที่ 36 Empty SBAC นนทบุรี ยังต้องการบุคลากรที่สำเร็จการศึกษาจากรามคำแหง

ตั้งหัวข้อ by pleyley Sat May 07, 2011 2:05 am

SBAC นนทบุรี ยังต้องการบุคลากรที่สำเร็จการศึกษาจากรามคำแหง น้องๆ ที่กำลังจะเรียนจบ หรือเพิ่งจบ หากสนใจในอาชีพการสอน ไม่ต้องกลัวครับ เดินเข้ามาสมัครกับเราได้เลย แต่อย่าลืมสิ่งสำคัญของลูกพ่อขุน นั่นคือ ความรู้คู่คุณธรรม
คือตอนนี้ยอมรับว่าหนักใจเพราะครูภาษาอังกฤษที่เก่งๆ ขาดแคลน (เรียนเก่ง ไม่ได้หมายความว่าสอนเก่งนะ) สิ่งที่น่ายินดีมากที่สุดนั่นก็คือ ฝ่ายบุคคลของที่นี่เขามาถามผม ว่า "ไม่มีเพื่อนที่เรียนจบสาขาเดียวกันนี้อีกเหรอ จากรามคำแหงน่ะ เพราะเก่งและอดทน"

ยังไงท้ายสุดนี้ขอฝากความหวังดีไว้ ณ ที่นี้ด้วยนนะครับ จงภูมิใจเถิดครับที่ได้เรียนรู้อยู่ในรั้วพ่อขุนฯ เพราะเราที่สำเร็จการศึกษาออกมาเกือบทุกคนเป็นที่ต้องการของสถานประกอบการต่างๆ
pleyley
pleyley

ตั้งหัวข้อ by tinythai Fri May 27, 2011 9:11 pm

ว้าว ชอบคำนี้จังคับ "ไม่มีเพื่อนที่เรียนจบสาขาเดียวกันนี้อีกเหรอ จากรามคำแหงน่ะ เพราะเก่งและอดทน" คุณเปย์เล่ย์ได้สร้างชื่อเสียงให้กับมหาลัย อันเป็นส่วนกุศลผลบุญถึงรุ่นน้องต่อไปในอนาคตอีกด้วย ขอให้คุณเปย์เล่ย์ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานนะคับ

ปล. แล้วคุณเปย์เล่ย์มีแพลนเรียนต่อโทไหมคับ ผมเห็นมีป.โทการสอนภาษาอังกฤษเป็นภาษาต่างประเทศ (จำชื่อเต็มไม่ค่อยได้) ของมศว.ประสานมิตรโดยรับบุคลากรที่มีประสบการณ์ในการสอนภาษาอังกฤษ รู้สึกค่าเทอมปกติจะไม่แพงด้วยนะคับ

tinythai
tinythai

ตั้งหัวข้อ by pleyley Sat Jun 11, 2011 12:13 am

ผมก็มีแผนสำหรับการเรียนต่อโทน่ะครับ แต่ก็กำลังรอผลการอนุมัติจาก สช.(สำนักงานการศึกษาเอกชน) เพื่อชิงทุนไปเรียนต่อที่ New Zealand เฉพาะครูเอกชนที่สอนวิชาภาษาอังกฤษสังกัดสช. เท่านั้นครับ สาขาก็มีให้เลือกหลากหลายนะครับ แต่ผมสนใจ
1. Applied Linguistics
2. ESL
3. English for Vocational Education

ประมาณนี้อ่ะครับ รอกำลังสะสมผลงานทางวิชาการอยู่ครับ เฮ้อเหนื่อยๆๆๆ
pleyley
pleyley

ตั้งหัวข้อ by Admin Sun Jun 12, 2011 2:42 am

pleyley พิมพ์ว่า:ผมก็มีแผนสำหรับการเรียนต่อโทน่ะครับ แต่ก็กำลังรอผลการอนุมัติจาก สช.(สำนักงานการศึกษาเอกชน) เพื่อชิงทุนไปเรียนต่อที่ New Zealand เฉพาะครูเอกชนที่สอนวิชาภาษาอังกฤษสังกัดสช. เท่านั้นครับ สาขาก็มีให้เลือกหลากหลายนะครับ แต่ผมสนใจ
1. Applied Linguistics
2. ESL
3. English for Vocational Education

ประมาณนี้อ่ะครับ รอกำลังสะสมผลงานทางวิชาการอยู่ครับ เฮ้อเหนื่อยๆๆๆ

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้สมหวัง .... ^^
Admin
Admin
ผู้ดูแลระบบ
ผู้ดูแลระบบ

น้ำใจงดงาม : 46

ตั้งหัวข้อ by Dawudman Fri Jun 17, 2011 6:52 pm

สู้ๆครับพี่ ขอเป็นกำลังใจให้ประสบความสำเร็จนะครับ Very Happy
Dawudman
Dawudman
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นสูง

น้ำใจงดงาม : 38

ตั้งหัวข้อ by tinythai Sat Jun 18, 2011 1:30 pm

wow ! น่าสนใจมากๆคับ ขอให้สมหวังนะคับ ส่วนตัวผมชอบ ESL > ข้อ3 ส่วนข้อ 1 คงไม่หวายเหอๆ เรียน LI เป็นอะไรที่ปวดหัวมากและมีที่เรียนหลายที่ด้วยคับประสานมิตรก็มีรับคนเรียนจากทุกสาขาวิชาด้วย ส่วน ESL นี่แหละมั้งที่ประสานมิตรก็มีสอน แต่ถ้าได้ไปเมืองนอกจะดีที่สุดคับเพราะกลับมาสอนมหาลัยได้ด้วย ได้ประสพการณ์ใหม่ๆอีกตะหาก ไปเมืองนอกเป็นอะไรที่เปิดโลกและได้รับเอาส่วนดีๆมาใช้ได้เยอะแยะมากมาย ผมตอนนี้ก็พยายามตั้งใจเรียนให้ดีที่สุดไปก่อน

ถ้าเป็นไปได้อยากได้เกียรตินิยมอันดับสองแบบคุณเปย์เล่ย์ :-P (สาธุ) แล้วอาจจะพยายามต่อที่ประสานมิตรเพราะใกล้บ้าน (เดินไปได้เลยเหอๆ) แล้วอนาคตข้างหน้าเบื่อกรุงเทพแล้วคงอยากอยู่อย่างสงบๆที่บ้านสวนที่พะเยา อาจจะกลับไปทำงานสอนที่พะเยา ถ้าเป็นไปได้ก็สอนมหาลัยพะเยา (ม.นเรศวร) แต่คงต้องเรียนให้สูงๆกว่านี้เพราะบ้านอยู่ไม่ไกลจากมหาลัย (ขี่มอไซค์ไปได้เลยอิอิ)
tinythai
tinythai

ตั้งหัวข้อ by pleyley Sat Jun 25, 2011 2:21 am

คุณ Tinythai เป็นคนเหนือรึนี่ อิอิ บ้านไม่ไกลกันครับ ผมบ้านเกิดอยู่ที่จังหวัดแพร่ ก้คิดๆ ไว้เหมือนกันถ้าเหนื่อยกับงานตอนนี้มากก็จะเรียนต่อแล้วสอนในระดับมหาวิทยาลัย แต่ตอนนี้ก็ดีขึ้นในความรู้สึกเหมือนได้สอนระดับมหาวิทยาลัย เพราะได้สอนนักศึกษาระดับปวส. 1-2 (เท่ากับนักศึกษามหาลัยปี 1-2) วิชาที่สอนก็จะยากมากขึ้นจนบางครั้งต้องเตรียมตัวให้พร้อมทุกครั้งก่อนการสอนจริง (ต้องแน่น) เพราะจะรั่วไม่ได้เลย อิอิ

ส่งท้ายทุกครั้งเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คนไหนอยากเป็นครุก้ลองมาสอนที่ SBAC นนทบุรีดูนะครับ ได้ฝึกประสบการณ์และสิ่งที่เรียนมาก็จะได้ไม่ลืมเลือน
pleyley
pleyley

ตั้งหัวข้อ by Dawudman Sat Jun 25, 2011 5:48 pm

pleyley พิมพ์ว่า:คุณ Tinythai เป็นคนเหนือรึนี่ อิอิ บ้านไม่ไกลกันครับ ผมบ้านเกิดอยู่ที่จังหวัดแพร่ ก้คิดๆ ไว้เหมือนกันถ้าเหนื่อยกับงานตอนนี้มากก็จะเรียนต่อแล้วสอนในระดับมหาวิทยาลัย แต่ตอนนี้ก็ดีขึ้นในความรู้สึกเหมือนได้สอนระดับมหาวิทยาลัย เพราะได้สอนนักศึกษาระดับปวส. 1-2 (เท่ากับนักศึกษามหาลัยปี 1-2) วิชาที่สอนก็จะยากมากขึ้นจนบางครั้งต้องเตรียมตัวให้พร้อมทุกครั้งก่อนการสอนจริง (ต้องแน่น) เพราะจะรั่วไม่ได้เลย อิอิ

ส่งท้ายทุกครั้งเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คนไหนอยากเป็นครุก้ลองมาสอนที่ SBAC นนทบุรีดูนะครับ ได้ฝึกประสบการณ์และสิ่งที่เรียนมาก็จะได้ไม่ลืมเลือน

อ้ายเป๋นคนแป้ก่อคับ ผมเฮียนวรรณคดี อาจารย์เปิ้นสอนแล้วอู้เติงลิลิตพระลอ อ้ายมาจากอำเภอสรองก่อคับ
Dawudman
Dawudman

น้ำใจงดงาม : 38

ตั้งหัวข้อ by pleyley Mon Mar 18, 2013 11:50 pm

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ และน้องๆ ทุกท่าน วันนี้เปลเล่ย์กลับมาอีกครั้งหลังจากที่ห่างหายจากบอร์ดนี้ไปเกือบ 2 ปี กาลเวลาเปลี่ยนคนเราก็เปลี่ยนครับ เมื่อโอกาสมาถึงใครฤา จะมิไขว่คว้าสิ่งนั้นเอาไว้ ..... ผมเป็นครูสอนภาษาอังกฤษ ได้ 1 ปี 3 เดือน และสอบได้ตำแหน่งพนักงานราชการ ที่กรมส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศ กระทรวงพาณิชย์ (จนท.ให้คำปรึกษาธุรกิจระหว่างประเทศ) งานที่นี่สิ่งที่ผมมีแล้วคือ ทักษะภาษาอังกฤษ แต่สิ่งที่ต้องเรียนรู้นั่นคือ การค้าระหว่างประเทศ และการให้คำปรึกษาเพื่อให้ผู้ประกอบการ SMEs ไทยนั้นมองเห็นช่องทางในการทำธุรกิจข้ามชาติมากขึ้น และมีความสามารถในการแข่งขันระดับสากล ..... ณ จุดนี้ ผมเก็บเกี่ยวประสบการณ์ อีก 1 ปี เพื่อไปต่อยอดทางด้านการตลาด ...... ณ ปัจจุบัน ผมได้ทำในสิ่งที่ผมต้องการ และรักที่จะทำ นั่นคือ การได้พบปะ พูดคุย เจรจา ต่อรอง รับรอง คิดริเริ่มสินค้าและบริการใหม่ๆ เพื่อตอบสนองความต้องการของลูกค้าและผลกำไรของบริษัท ....

ที่ผมเล่ามาขนาดนี้ก็เพราะอยากบอกให้ทุกท่านรู้ว่า 1. เราไม่จำเป็นต้องทำงานตรงกับสาขาที่จบมาเสมอไป 2. ภาษาเปรียบดังเครื่องมือ หรือสื่อกลาง ในการพัฒนาตนเอง และสร้างมูลค่าให้กับตนเอง 3. ASEAN ใกล้เข้ามาแล้ว (ในเชิงกฎระเบียบมีการบังคับใช้มาหลายปีแล้ว ในแง่ของการค้าระหว่างประเทศ เช่นเรื่องของภาษี และค่าธรรมเนียมต่างๆ) อยากให้ทุกท่านตื่นตัว และหันมาสนใจเพื่อนบ้านมากขึ้น ภาษาใน 10 ประเทศอาเซียนเป็นสิ่งจำเป็นแน่นอน ในทั้งภาคการศึกษา และการดำเนินธุรกิจ

ท้ายสุดนี้ ผมขอเป็นกำลังใจให้ลูกพ่อขุนทุกท่าน จงระลึกและตระหนักถึงความรู้คู่คุณธรรมที่ พวกเรานั้นได้รับการปลูกฝังมาจากสถาบันอันทรงเกียรติแห่งนี้ มหาวิทยาลัยรามคำแหง

ณ วันนี้ ผมพูดได้เต็มคำ "ไม่มีราม ไม่มีเรา" ยังจำคำนี้ขึ้นใจ ...... ผมไม่เคยลืมว่าโอกาสที่ได้มาในชีวิตการทำงานนี้ได้มาจากไหนและอย่างไร ...... ขอให้ทุกท่านโชคดี ร่ำรวย มั่งคั่ง สุขภาพแข็งแรง สาธุ
pleyley
pleyley

งานดี ๆ ที่อยากนำมาแบ่งปันจากลูกพ่อขุนคนหนึ่ง ตัวแทนบัณฑิต รุ่นที่ 36 Empty พี่ครับ ที่ sbac ให้เงินเดือนเท่าไหร่ครับ

ตั้งหัวข้อ by jk26 Thu Apr 18, 2013 5:51 pm

pleyley พิมพ์ว่า:สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ และน้องๆ ทุกท่าน วันนี้เปลเล่ย์กลับมาอีกครั้งหลังจากที่ห่างหายจากบอร์ดนี้ไปเกือบ 2 ปี กาลเวลาเปลี่ยนคนเราก็เปลี่ยนครับ เมื่อโอกาสมาถึงใครฤา จะมิไขว่คว้าสิ่งนั้นเอาไว้ ..... ผมเป็นครูสอนภาษาอังกฤษ ได้ 1 ปี 3 เดือน และสอบได้ตำแหน่งพนักงานราชการ ที่กรมส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศ กระทรวงพาณิชย์ (จนท.ให้คำปรึกษาธุรกิจระหว่างประเทศ) งานที่นี่สิ่งที่ผมมีแล้วคือ ทักษะภาษาอังกฤษ แต่สิ่งที่ต้องเรียนรู้นั่นคือ การค้าระหว่างประเทศ และการให้คำปรึกษาเพื่อให้ผู้ประกอบการ SMEs ไทยนั้นมองเห็นช่องทางในการทำธุรกิจข้ามชาติมากขึ้น และมีความสามารถในการแข่งขันระดับสากล ..... ณ จุดนี้ ผมเก็บเกี่ยวประสบการณ์ อีก 1 ปี เพื่อไปต่อยอดทางด้านการตลาด ...... ณ ปัจจุบัน ผมได้ทำในสิ่งที่ผมต้องการ และรักที่จะทำ นั่นคือ การได้พบปะ พูดคุย เจรจา ต่อรอง รับรอง คิดริเริ่มสินค้าและบริการใหม่ๆ เพื่อตอบสนองความต้องการของลูกค้าและผลกำไรของบริษัท ....

ที่ผมเล่ามาขนาดนี้ก็เพราะอยากบอกให้ทุกท่านรู้ว่า 1. เราไม่จำเป็นต้องทำงานตรงกับสาขาที่จบมาเสมอไป 2. ภาษาเปรียบดังเครื่องมือ หรือสื่อกลาง ในการพัฒนาตนเอง และสร้างมูลค่าให้กับตนเอง 3. ASEAN ใกล้เข้ามาแล้ว (ในเชิงกฎระเบียบมีการบังคับใช้มาหลายปีแล้ว ในแง่ของการค้าระหว่างประเทศ เช่นเรื่องของภาษี และค่าธรรมเนียมต่างๆ) อยากให้ทุกท่านตื่นตัว และหันมาสนใจเพื่อนบ้านมากขึ้น ภาษาใน 10 ประเทศอาเซียนเป็นสิ่งจำเป็นแน่นอน ในทั้งภาคการศึกษา และการดำเนินธุรกิจ

ท้ายสุดนี้ ผมขอเป็นกำลังใจให้ลูกพ่อขุนทุกท่าน จงระลึกและตระหนักถึงความรู้คู่คุณธรรมที่ พวกเรานั้นได้รับการปลูกฝังมาจากสถาบันอันทรงเกียรติแห่งนี้ มหาวิทยาลัยรามคำแหง

ณ วันนี้ ผมพูดได้เต็มคำ "ไม่มีราม ไม่มีเรา" ยังจำคำนี้ขึ้นใจ ...... ผมไม่เคยลืมว่าโอกาสที่ได้มาในชีวิตการทำงานนี้ได้มาจากไหนและอย่างไร ...... ขอให้ทุกท่านโชคดี ร่ำรวย มั่งคั่ง สุขภาพแข็งแรง สาธุ

jk26

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics
» ล่าม-ไกด์-ทูต ครองใจวัยมันส์ งานดี เงินงาม ภาษาแจ๋ว
» กำหนดการฝึกซ้อมรับพระราชทานปริญญาบัตร (รุ่นที่ ๓๘)
» ขอเชิญว่าที่บัณฑิตคณะมนุษยศาสตร์และคณะเทคโน ฯ รุ่นที่ 36 เข้าร่วมปัจฉิมนิเทศ
» บัณฑิตหรือผู้ที่จองแหวนรุ่นบัณฑิต รุ่นที่ 36
» ตรวจสอบรายชื่อและกำหนดการพิธีพระราชทานปริญญาบัตร รุ่นที่ 36 ทางอินเตอร์เน็ต