กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น

Join the forum, it's quick and easy

กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Latest topics
» 4 คุณสมบัติการสมัครงาน ที่อาจเป็นกับดัก ล่อให้เราตกหลุมพราง
by max17 Tue Feb 27, 2018 10:53 am

» แจกชีท และสรุปหน้าราม ของคณะสื่อสารมวลชนค่ะ
by peachyz Sun Nov 19, 2017 12:54 pm

» หนังสือเสียง 10131 สังคมมนุษย์ มสธ.
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง PY332 PY235 PY331 PY234 PY225 PY103
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง HI368 ประวัติศาสตร์จักรวรรดิจีน
by worapolh Thu May 11, 2017 3:30 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY225 ปรัชญาจีน
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:42 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY234
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:41 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY103
by worapolh Thu Apr 06, 2017 6:37 pm

» หนังสือเสียงรามฟรีครับ HI330
by worapolh Wed Mar 29, 2017 5:53 pm

» มีหนังสือและชี๊ทขายครับตามที่อาจารย์สอนและแถมมีจดคำถามข้อสอบหรือคำตอบข้อสอบด้วยครับ
by tonpongsuwat Tue Jan 24, 2017 2:48 pm

» เราสามารถลงวิชาโท ของคณะอื่นได้ไหมครับ
by dentatus Sun Nov 06, 2016 1:13 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:05 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:04 pm

» สอบถามการเรียนวิชาเอกภาษาจีนที่ราม
by kendo89 Sun Oct 30, 2016 8:04 pm

» ขายหนังสือคณะประวัติศาสตร์
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

» ขายหนงสือคณะปรัชญา
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

LIKE & SHARE THIS PAGE

ติดต่อผู้ดูแลบอร์ด

สอบถามเรื่องชีทข้อสอบหน้ารามค่ะวิชาmcค่ะ

kittinunn
MongioMC
littlecupids
nukorn
8 posters

Go down

สอบถามเรื่องชีทข้อสอบหน้ารามค่ะวิชาmcค่ะ Empty สอบถามเรื่องชีทข้อสอบหน้ารามค่ะวิชาmcค่ะ

ตั้งหัวข้อ by nukorn Wed Jun 01, 2011 11:57 am

MC110
MC111
MC140
MC210
MC216
MC218
MC220

เห็นว่าเข้าเฉลยผิดหรือคะ ไม่ทราบว่ารหัสไหน จะซื้อขอสอบหน้ารามมาทำค่ะแต่ได้ยินมาแบบนี้เลยไม่กล้าซื้อสักตัวเดียว

มีเพื่อนๆ คนไหนที่อ่านชีทหน้ารามแล้วสอบผ่านบ้างคะ ช่วยบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

nukorn
ผู้สังเกตการณ์

น้ำใจงดงาม : 1

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเรื่องชีทข้อสอบหน้ารามค่ะวิชาmcค่ะ Empty Re: สอบถามเรื่องชีทข้อสอบหน้ารามค่ะวิชาmcค่ะ

ตั้งหัวข้อ by littlecupids Wed Jun 01, 2011 12:51 pm

ชีทข้อสอบหน้ารามเป็นอีกทางเลือกสำหรับคนที่ไม่มีเวลาจริงๆค่ะ
เน้นว่า ไม่มีเวลาจริงๆนะคะ
แต่ถ้าเกิดว่าได้เข้าเรียน หรือมีเวลาอ่านหนังสือ
แนะนำให้เข้าเรียนกับซื้อหนังสือค่ะ
ที่สอบผ่านมาก็เพราะมีชีทรามช่วยเหมือนกัน แต่เราก็ซื้อหนังสือมาอ่านด้วย
ข้อสอบเฉลยผิดมีบ้างค่ะ เพราะเวลาเราทำข้อสอบหน้ารามจะทำไปเปิดหนังสือประกอบด้วย
ข้อไหนคิดว่าผิดก็จะวงเอาไว้ค่ะ

ส่วนจะให้เจาะว่า mc ตัวไหนเฉลยผิดคงจะเจาะจงไม่ได้อะค่ะ
เพราะที่เคยอ่านมา ก็มีเฉลยผิดทุกวิชานั่นแหละ...
แต่ถ้าไม่มีเวลาก็แนะนำให้อ่านชีทอ่านเฉลยแหละค่ะ
พอช่วยได้ระดับนึง Smile
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นต้น
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นต้น

น้ำใจงดงาม : 37

สอบถามเรื่องชีทข้อสอบหน้ารามค่ะวิชาmcค่ะ Empty Re: สอบถามเรื่องชีทข้อสอบหน้ารามค่ะวิชาmcค่ะ

ตั้งหัวข้อ by MongioMC Wed Jun 01, 2011 9:59 pm

ผมลง MC110 MC140 MC210 MC220 ตัวอื่นจะทยอยลงครับ ชีทราม(ลูกพ่อขุนประยกต์) วิชาMCส่วนใหญ่เฉลยไม่ผิด แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่มีข้อผิดพลาดเลย (ผิดน้อยกว่าRU100)แต่ตรงนี้ไม่ใช่ประเด็น เพราะเราอ่านหนังสือเทียบเคียงได้อยู่แล้ว
ขอแยกเป็น 2 ประเด็น
1. เรียนเน้นเกรด
ลุ้น G ง่าย คือ MC 110 140 220 ข้อสอบเก่าช่วยได้มาก
ลุ้นยาก คือ MC210 มีวิเคราะห์ ต้องเข้าใจจริงๆ และ เปลี่ยนข้อสอบ บ่อยๆ ควรเข้าเรียน
ชีทราม ช่วยบอกได้ว่าข้อสอบเคยออกอะไรบ้าง(ไม่จำเป็นต้องออกเหมือนเดิม) การเรียนให้ได้เกรดสวยๆ
ต้องประกอบหลายอย่าง ข้อสอบเก่าสำคัญมาก ทำให้ทำข้อสอบได้ แต่เราต้องตรวจทานดูเองว่ามันเฉลยถูกไหม เป็นการทบทวนไปด้วย หวังให้มันเฉลยให้อย่างเดียวแล้วจำไปตอบ มันเสี่ยง และไม่เหมาะด้วยที่ใช้วิธีจำคำถามและคำตอบไปฝนช้อยส์ ยกเว้นไม่มีเวลาอ่านจริงๆ ถ้าสงสัยแนะนำให้ถามอาจารย์ ในสิ่งที่สงสัย
คิดเองว่าข้อสอบจะออกอะไรได้บ้าง แล้วถ้าถามอย่างนั้นเราตอบได้ไหม ถ้ายังไม่ได้ก็พยายามให้มันได้ เข้าเรียนไม่ได้ต้องพยายามโหลดย้อนหลังมาฟัง ฝึกอ่านฝึกทำบ่อยๆ มันจะคล่องเอง

2. เรียนเน้นนำไปใช้
ดูวัตถุประสงค์ที่อาจารย์สอนหรือหนังสือแนะนำ แล้วอ่านทำความเข้าใจว่าเราทำได้อย่างนั้นมั้ย ถ้าไม่ได้ก็สอบถามอาจารย์ ชีทรามบางข้อจะช่วยบอกถึงว่า ข้อไหนเป็นจุดสำคัญควรรู้(บางข้อถึงเอามาออกสอบ แต่บางข้อมันจะอาจวัดความจำว่าจำได้หรือเปล่า) แต่ถ้าคุณรู้ตัวว่าอ่านจับจุดไม่ถูก ชีทรามช่วยได้

สรุป ชีทรามจำเป็นครับ ทำให้กะเก็งทำข้อสอบดีขึ้น ไม่อยากให้ทิ้ง แต่ หนังสือกับอาจารย์ สำคัญกว่า ควรประกอบกันทั้ง 3 ปัจจัย
MongioMC
MongioMC
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นสูง

น้ำใจงดงาม : 86

ตั้งหัวข้อ by nukorn Thu Jun 02, 2011 2:50 pm

ขอบคุณค่ะ

nukorn

น้ำใจงดงาม : 1

ตั้งหัวข้อ by kittinunn Sun Jun 05, 2011 12:42 am

[You must be registered and logged in to see this link.]
แต่หลายวิชา โดยเฉพาะวิชาเอกเลือกไม่มีนะครับ T_T

ป.ล.ถ้าซื้อทางเน็ตไม่แนะนำนะครับ เคยเป็นหนูลองยาสั่งซื้อวันที่ 10 เดือนที่แล้ว ถึงตอนนี้ยังไม่ได้พัสดุมาที่บ้านเลย T_T

kittinunn
ก้าวแรกแห่งการแบ่งปัน

น้ำใจงดงาม : 24

ตั้งหัวข้อ by dhoko Tue Jun 07, 2011 4:47 pm

kittinunn พิมพ์ว่า:[You must be registered and logged in to see this link.]
แต่หลายวิชา โดยเฉพาะวิชาเอกเลือกไม่มีนะครับ T_T

ป.ล.ถ้าซื้อทางเน็ตไม่แนะนำนะครับ เคยเป็นหนูลองยาสั่งซื้อวันที่ 10 เดือนที่แล้ว ถึงตอนนี้ยังไม่ได้พัสดุมาที่บ้านเลย T_T

เราสั่งได้รับตลอดนะ Cool
dhoko
dhoko

น้ำใจงดงาม : -3

ตั้งหัวข้อ by วินิจฉัย Tue Jun 07, 2011 10:20 pm

MongioMC พิมพ์ว่า:ผมลง MC110 MC140 MC210 MC220 ตัวอื่นจะทยอยลงครับ ชีทราม(ลูกพ่อขุนประยกต์) วิชาMCส่วนใหญ่เฉลยไม่ผิด แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่มีข้อผิดพลาดเลย (ผิดน้อยกว่าRU100)แต่ตรงนี้ไม่ใช่ประเด็น เพราะเราอ่านหนังสือเทียบเคียงได้อยู่แล้ว
ลุ้น G ง่าย คือ MC 110 140 220 ข้อสอบเก่าช่วยได้มาก
ลุ้นยาก คือ MC210 มีวิเคราะห์ ต้องเข้าใจจริงๆ และ เปลี่ยนข้อสอบ บ่อยๆ ควรเข้าเรียน
ชีทราม ช่วยบอกได้ว่าข้อสอบเคยออกอะไรบ้าง(ไม่จำเป็นต้องออกเหมือนเดิม) การเรียนให้ได้เกรดสวยๆ
ต้องประกอบหลายอย่าง ข้อสอบเก่าสำคัญมาก ทำให้ทำข้อสอบได้ แต่เราต้องตรวจทานดูเองว่ามันเฉลยถูกไหม เป็นการทบทวนไปด้วย หวังให้มันเฉลยให้อย่างเดียวแล้วจำไปตอบ มันเสี่ยง และไม่เหมาะด้วยที่ใช้วิธีจำคำถามและคำตอบไปฝนช้อยส์ ยกเว้นไม่มีเวลาอ่านจริงๆ ถ้าสงสัยแนะนำให้ถามอาจารย์ ในสิ่งที่สงสัย
คิดเองว่าข้อสอบจะออกอะไรได้บ้าง แล้วถ้าถามอย่างนั้นเราตอบได้ไหม ถ้ายังไม่ได้ก็พยายามให้มันได้ เข้าเรียนไม่ได้ต้องพยายามโหลดย้อนหลังมาฟัง ฝึกอ่านฝึกทำบ่อยๆ มันจะคล่องเอง

ดูวัตถุประสงค์ที่อาจารย์สอนหรือหนังสือแนะนำ แล้วอ่านทำความเข้าใจว่าเราทำได้อย่างนั้นมั้ย ถ้าไม่ได้ก็สอบถามอาจารย์ ชีทรามบางข้อจะช่วยบอกถึงว่า ข้อไหนเป็นจุดสำคัญควรรู้(บางข้อถึงเอามาออกสอบ แต่บางข้อมันจะอาจวัดความจำว่าจำได้หรือเปล่า) แต่ถ้าคุณรู้ตัวว่าอ่านจับจุดไม่ถูก ชีทรามช่วยได้

สรุป ชีทรามจำเป็นครับ ทำให้กะเก็งทำข้อสอบดีขึ้น ไม่อยากให้ทิ้ง แต่ หนังสือกับอาจารย์ สำคัญกว่า ควรประกอบกันทั้ง 3 ปัจจัย

ตามนี้เลยครับ

ข้อสอบเก่าจะช่วยเราได้มาก เพราะจะทำให้เรารู้แนวข้อสอบคร่าวๆได้ประมาณ 60-100% เลยทีเดียว (100%จริงๆนะ บางวิชาอ่ะ) Very Happy
วินิจฉัย
วินิจฉัย

น้ำใจงดงาม : 4

http://bigvictory.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by narongyu Wed Jun 08, 2011 7:43 am

dhoko พิมพ์ว่า:
kittinunn พิมพ์ว่า:[You must be registered and logged in to see this link.]

เราสั่งได้รับตลอดนะ Cool

ใช่ๆ ผมเคยสั่งทางเน็ต 2 ครั้ง ก็ได้รับทั้ง 2 ครั้งนะครับ
narongyu
narongyu
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นกลาง
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นกลาง

น้ำใจงดงาม : 77

ตั้งหัวข้อ by Kingkong Thu Jun 09, 2011 11:42 am

MongioMC พิมพ์ว่า:ผมลง MC110 MC140 MC210 MC220 ตัวอื่นจะทยอยลงครับ ชีทราม(ลูกพ่อขุนประยกต์) วิชาMCส่วนใหญ่เฉลยไม่ผิด แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่มีข้อผิดพลาดเลย (ผิดน้อยกว่าRU100)แต่ตรงนี้ไม่ใช่ประเด็น เพราะเราอ่านหนังสือเทียบเคียงได้อยู่แล้ว

เห็นด้วยกับคอมเม้นข้างบนนะค่ะ
แต่อยากจะบอกว่า อาจารย์ก็ซื้อมาอ่านเหมือนกัน 555+ ยิ่งชีทมีการเปลี่ยนแปลงเท่าไหร่ ไปเห็นอาจารย์นั่งอ่านมานะค่ะ
อาจารย์จะเปลี่ยนไม่ออกตามนั้น (ยกเว้นที่เนื้อหาวิชาน้อย) โอกาส FFF เลยดีเดียว ทำให้คุณต้องอ่านยิ่งกว่า สอบซ่อมหลายรอบ
วิชาพื้นฐานไม่เท่าไหร่ แต่พอเรียนไป ปี 3 และ 4 วิชารหัสสูงคุณก็หนีไม่พ้นวิชาที่จะต้องเขียนใช่ไหมค่ะ คุณจะไม่สามรถตอบแบบตามใจฉันได้ เช่น MC 221 อาจารย์แอนตี้ชีทหน้ารามมากๆๆๆ ถ้าไม่เข้าเรียนจะไม่รู้เลยว่าอาจารย์จะให้เราตอบแบบไหนแนวไหนให้เราผ่านทางที่ดีเข้าเรียน ทำรายงาน ส่งการบ้าน จะทำให้คุณลุ้น G โดยไม่ต้องอ่านหนังสือเยอะ เพราะคุณเข้าใจจากห้องเรียนซึ่งเป็น
ทุนเดิมและสามารถนำไปเป็นแนวคิดในวิชาเล่มอื่นได้
เคยเรียนแบบซื้อชีทเข้าเรียน สอบปรนัยได้แค่ P แต่พอเปลี่ยนมาเรียนอัตนัย G กระจายค่ะ ทุกวันนี้มานั่งคิดน่าจะเรียนแต่เล่มเขียน
เฮ้อ....เวลาย้อนไปไม่ได้ด้วย เสียดาย
Kingkong
Kingkong

น้ำใจงดงาม : 42

ตั้งหัวข้อ by วินิจฉัย Fri Jun 10, 2011 9:24 pm

Kingkong พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยกับคอมเม้นข้างบนนะค่ะ
แต่อยากจะบอกว่า อาจารย์ก็ซื้อมาอ่านเหมือนกัน 555+ ยิ่งชีทมีการเปลี่ยนแปลงเท่าไหร่ ไปเห็นอาจารย์นั่งอ่านมานะค่ะ
อาจารย์จะเปลี่ยนไม่ออกตามนั้น (ยกเว้นที่เนื้อหาวิชาน้อย) โอกาส FFF เลยดีเดียว ทำให้คุณต้องอ่านยิ่งกว่า สอบซ่อมหลายรอบ
วิชาพื้นฐานไม่เท่าไหร่ แต่พอเรียนไป ปี 3 และ 4 วิชารหัสสูงคุณก็หนีไม่พ้นวิชาที่จะต้องเขียนใช่ไหมค่ะ คุณจะไม่สามรถตอบแบบตามใจฉันได้ เช่น MC 221 อาจารย์แอนตี้ชีทหน้ารามมากๆๆๆ ถ้าไม่เข้าเรียนจะไม่รู้เลยว่าอาจารย์จะให้เราตอบแบบไหนแนวไหนให้เราผ่านทางที่ดีเข้าเรียน ทำรายงาน ส่งการบ้าน จะทำให้คุณลุ้น G โดยไม่ต้องอ่านหนังสือเยอะ เพราะคุณเข้าใจจากห้องเรียนซึ่งเป็น
ทุนเดิมและสามารถนำไปเป็นแนวคิดในวิชาเล่มอื่นได้
เคยเรียนแบบซื้อชีทเข้าเรียน สอบปรนัยได้แค่ P แต่พอเปลี่ยนมาเรียนอัตนัย G กระจายค่ะ ทุกวันนี้มานั่งคิดน่าจะเรียนแต่เล่มเขียน
เฮ้อ....เวลาย้อนไปไม่ได้ด้วย เสียดาย

เข้ามาเสพความรู้ครับ +1 เรยฮี่ฮี่
วินิจฉัย
วินิจฉัย

น้ำใจงดงาม : 4

http://bigvictory.exteen.com/

ขึ้นไปข้างบน