กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น

Join the forum, it's quick and easy

กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Latest topics
» 4 คุณสมบัติการสมัครงาน ที่อาจเป็นกับดัก ล่อให้เราตกหลุมพราง
by max17 Tue Feb 27, 2018 10:53 am

» แจกชีท และสรุปหน้าราม ของคณะสื่อสารมวลชนค่ะ
by peachyz Sun Nov 19, 2017 12:54 pm

» หนังสือเสียง 10131 สังคมมนุษย์ มสธ.
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง PY332 PY235 PY331 PY234 PY225 PY103
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง HI368 ประวัติศาสตร์จักรวรรดิจีน
by worapolh Thu May 11, 2017 3:30 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY225 ปรัชญาจีน
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:42 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY234
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:41 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY103
by worapolh Thu Apr 06, 2017 6:37 pm

» หนังสือเสียงรามฟรีครับ HI330
by worapolh Wed Mar 29, 2017 5:53 pm

» มีหนังสือและชี๊ทขายครับตามที่อาจารย์สอนและแถมมีจดคำถามข้อสอบหรือคำตอบข้อสอบด้วยครับ
by tonpongsuwat Tue Jan 24, 2017 2:48 pm

» เราสามารถลงวิชาโท ของคณะอื่นได้ไหมครับ
by dentatus Sun Nov 06, 2016 1:13 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:05 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:04 pm

» สอบถามการเรียนวิชาเอกภาษาจีนที่ราม
by kendo89 Sun Oct 30, 2016 8:04 pm

» ขายหนังสือคณะประวัติศาสตร์
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

» ขายหนงสือคณะปรัชญา
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

LIKE & SHARE THIS PAGE

ติดต่อผู้ดูแลบอร์ด

อยากทราบว่าวิชาเลือกเอกและเลือกโทสื่อสาร

kittinunn
dhoko
littlecupids
BankZil
8 posters

Go down

อยากทราบว่าวิชาเลือกเอกและเลือกโทสื่อสาร Empty อยากทราบว่าวิชาเลือกเอกและเลือกโทสื่อสาร

ตั้งหัวข้อ by BankZil Mon May 30, 2011 7:17 pm

วิชาเลือกเอกและเลือกโทสื่อสาร ต้องเป็นMCอย่างเดียวรึเปล่าครับ

แล้วHA 101 นี้ใช้เรียนแทนGS/SS ได้ไหมครับ ผมรหัส52 อ่ะครับ

BankZil
ผู้สังเกตการณ์

น้ำใจงดงาม : 0

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากทราบว่าวิชาเลือกเอกและเลือกโทสื่อสาร Empty Re: อยากทราบว่าวิชาเลือกเอกและเลือกโทสื่อสาร

ตั้งหัวข้อ by littlecupids Mon May 30, 2011 7:34 pm

ถ้าสื่อสารมวลชน เอกเลือกเป็น MC อะไรก็ได้ค่ะ อีก 30 หน่วยกิต
ถ้าเป็นวิชาโทสื่อสามวลชน ต้องเรียน MC111 130 140 220 แล้วก็เลือกอะไรอีกก็ได้ 12 หน่วยกิต รหัส 300-499 ค่ะ (อันนี้ดูจากคู่มือของรหัส 52 นะคะ)

ส่วน HA101 ใช้แทน GS ได้ค่ะ รหัส 52 ลงเทอม 1/54 นี้เหมือนกันค่ะ

Smile
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นต้น

น้ำใจงดงาม : 37

อยากทราบว่าวิชาเลือกเอกและเลือกโทสื่อสาร Empty Re: อยากทราบว่าวิชาเลือกเอกและเลือกโทสื่อสาร

ตั้งหัวข้อ by BankZil Mon May 30, 2011 7:55 pm

ขอบคุณครับ

BankZil

ตั้งหัวข้อ by BankZil Mon May 30, 2011 8:15 pm

โทบังคับคือ MC111 MC130 MC140 MC220 มันซ้ำกับเอกบังคับอ่ะครับ ต้องทำยังไงอ่ะครับ งง

BankZil

ตั้งหัวข้อ by dhoko Tue May 31, 2011 2:42 am

BankZil พิมพ์ว่า:โทบังคับคือ MC111 MC130 MC140 MC220 มันซ้ำกับเอกบังคับอ่ะครับ ต้องทำยังไงอ่ะครับ งง

ก็ลงตัวอื่น มั่ง
dhoko
dhoko
ก้าวแรกแห่งการแบ่งปัน

น้ำใจงดงาม : -3

ตั้งหัวข้อ by littlecupids Tue May 31, 2011 7:11 am

เอ๊ะ เรียนเอกสื่อสารมวลชนใช่มั้ยคะ
แล้วเลือกเรียนวิชาโทสื่อสารมวลชนอีกเหรอ
มันเลือกเรียนเหมือนกันไม่ได้ไม่ใช่เหรอคะ

น้ำใจงดงาม : 37

ตั้งหัวข้อ by kittinunn Sun Jun 05, 2011 12:50 am

ตามความเข้าใจของผม วิชาเอก หมายถึง วิชาที่เราเรียนอยู่ในปัจจุบัน อย่างผมวิชาเอกสื่อสารมวลชน

วิชาโท คือวิชาที่มาจากสาขาอื่น เช่น ภาษาอังกฤษ ภาษาไทย ประวัติศาสตร์ ภาษาฝรั่งเศส ภาษาเยอรมัน ปรัชญา สังคมวิทยาและมนุษยวิทยา สารสนเทศศึกษา ภาษาสเปน ภาษารัสเซีย ประวัติศาสตร์เพื่อการท่องเที่ยว และภาษาจีน

แต่ทีนี้ วิชาโทอาจไม่จำเป็นต้องเป็นของคณะมนุษยศาสตร์ก็ได้ ตัวอย่างเช่น บางคนเลือกที่จะลงวิชาโทโฆษณา (ของคณะบริหารธุรกิจ) ซึ่งแต่ละคณะจะมีหลักเกณฑ์วิชาโทแตกต่างกันไป เช่นสาขาโฆษณาต้องเรียนวิชาโทบังคับ AP204 และ GM103 และวิชาโทเลือกให้เลือกรหัส AD เป็นต้น

ป.ล.กำลังเป็นหนูลองยาวิชาโทโฆษณา อย่าเพิ่งถามว่าง่ายหรือยาก กำลังรอการพิสูจน์ครับ ^^"

kittinunn

น้ำใจงดงาม : 24

ตั้งหัวข้อ by Kingkong Tue Jun 07, 2011 11:10 am

kittinunn พิมพ์ว่า:ตามความเข้าใจของผม วิชาเอก หมายถึง วิชาที่เราเรียนอยู่ในปัจจุบัน อย่างผมวิชาเอกสื่อสารมวลชน

วิชาโท คือวิชาที่มาจากสาขาอื่น เช่น ภาษาอังกฤษ ภาษาไทย ประวัติศาสตร์ ภาษาฝรั่งเศส ภาษาเยอรมัน ปรัชญา สังคมวิทยาและมนุษยวิทยา สารสนเทศศึกษา ภาษาสเปน ภาษารัสเซีย ประวัติศาสตร์เพื่อการท่องเที่ยว และภาษาจีน

แต่ทีนี้ วิชาโทอาจไม่จำเป็นต้องเป็นของคณะมนุษยศาสตร์ก็ได้ ตัวอย่างเช่น บางคนเลือกที่จะลงวิชาโทโฆษณา (ของคณะบริหารธุรกิจ) ซึ่งแต่ละคณะจะมีหลักเกณฑ์วิชาโทแตกต่างกันไป เช่นสาขาโฆษณาต้องเรียนวิชาโทบังคับ AP204 และ GM103 และวิชาโทเลือกให้เลือกรหัส AD เป็นต้น

ป.ล.กำลังเป็นหนูลองยาวิชาโทโฆษณา อย่าเพิ่งถามว่าง่ายหรือยาก กำลังรอการพิสูจน์ครับ ^^"

วิชาโทโฆษณา เรียนแล้วสนุกมาก แนะนำให้เรียนวิชา พฤติกรรมผู้บริโภค อีกเล่มนะค่ะเพราะเนื้อหาสามารถใช้ตอบเวลาสอบได้ค่ะ

ส่วนวิชาเอก จะมีเอกเลือก เอกบังคับ ถ้าให้แน่ใจควรจะไปที่คณะแล้วขอใบที่เช็ครายวิชามาดูอีกทีดีกว่าค่ะ ชั่วร์สุดๆๆ
Kingkong
Kingkong
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นสูง

น้ำใจงดงาม : 42

ตั้งหัวข้อ by วินิจฉัย Tue Jun 07, 2011 10:16 pm

dhoko พิมพ์ว่า:
BankZil พิมพ์ว่า:โทบังคับคือ MC111 MC130 MC140 MC220 มันซ้ำกับเอกบังคับอ่ะครับ ต้องทำยังไงอ่ะครับ งง

ก็ลงตัวอื่น มั่ง

ถ้าเรียนเอกสื่อสาร ห้ามลงวิชาโทสื่อสารครับ(MCทุกตัว) ให้ไปลงในสาขาวิชาอื่นแทน เช่น ผมเรียนเอกสื่อสาร ก็ลงวิชาโทเป็นประวัติศาสตร์ เป็นต้น (ระวังสับสนกับเอกเลือกที่ต้องเลือกลง MC 30 นก.)

และระวังการไปลงวิช่าโทของคณะเทคโนโลยีสื่อสารด้วยนะครับ เพราะมันจะมีบางวิชาที่ซ้ำซ้อนกันอยู่(วิชาที่นับเป็นวิชาเดียวกัน) ทางที่ดีไม่จำเป็นต้องไปลงวิชาเทคฯสื่อสารหรอกครับ เพราะเนื้อหามันก็คล้ายคลึงกันนั่นแหละ

ส่วนตัวแล้วผมแนะนำว่าให้เลือกลงในสาขาที่คุณชอบหรือสนใจจะดีกว่า หรือเลือกลงวิชาที่จะเป็นอาวุธได้เมื่อออกไปทำงานในอนาคต
วินิจฉัย
วินิจฉัย

น้ำใจงดงาม : 4

http://bigvictory.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Tiffy0310 Fri Oct 07, 2011 5:20 am

แล้วเรียนเอกสื่อสารมวลชล จะลงโทอังกฤษหรือโทของคณะอื่นๆได้หรือเปล่าค่ะ สับสนนิดหน่อย
เพราะในหนังสือคู่มือ บอกให้เลือกตามหมวดวิชาทั้ง4ของหลักสูตร มี หมวดวิชาการสื่อสารทั่วไป วิชาวารศาสตร์ วืชาวาทนิเทศ วิชาวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ต้องดูจากตรงไหนค่ะ งงมากๆเรยค่ะ Mad ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ Very Happy
Tiffy0310
Tiffy0310

ตั้งหัวข้อ by kittinunn Fri Oct 07, 2011 4:02 pm

ได้ครับ โทของคณะอื่นก็ได้ ลงนิติศาสตร์ก็ได้ รัฐศาสตร์ก็ได้ ลงให้ครบ 24 หน่วยกิต

kittinunn

ตั้งหัวข้อ by Phatcharaphat Sat Oct 08, 2011 1:59 am

วิชาเอกบังคับเราก้อลงตามในหนังสือ ส่วนเอกเลือกเราก้อคือเลือกเอาสักหมวดวิชา(สื่อสารทั่วไป,วารสารศาสตร์,วิทยุกระจายเสียง)แต่ว่าไปเอารายรหัสวิชาได้ที่ไหนหรอค่ะ ? และส่วนโทก้อเลือกคณะนอกอื่นๆได้ //ไม่รุ้เข้าใจถูกต้องรึป่าววว ? และส่วนวิชาอิสระเลือกยังไง ? หรอค่ะ *แนะนำด้วนคร้าาาา ขอบคุนค่ะ Very Happy
Phatcharaphat

ตั้งหัวข้อ by kittinunn Sat Oct 08, 2011 3:44 am

วิชาเอกเลือก รายการรหัสวิชามันมีเอกสารบอกครับ คลิกที่ [You must be registered and logged in to see this link.] อย่าลืมเทียบกับ มร.30 ด้วยนะครับว่าเทอมนี้มีเรียนหรือไม่ ส่วนวิชาโทเลือกคณะอื่นก็ได้ แต่ก็มีเงื่อนไขในแต่ละคณะครับ ส่วนวิชาเลือกเสรีอันนี้ไม่รู้แฮะ รอผู้รู้มาตอบ

kittinunn

ตั้งหัวข้อ by Kingkong Sat Oct 08, 2011 1:27 pm

Phatcharaphat พิมพ์ว่า:วิชาเอกบังคับเราก้อลงตามในหนังสือ ส่วนเอกเลือกเราก้อคือเลือกเอาสักหมวดวิชา(สื่อสารทั่วไป,วารสารศาสตร์,วิทยุกระจายเสียง)แต่ว่าไปเอารายรหัสวิชาได้ที่ไหนหรอค่ะ ? และส่วนโทก้อเลือกคณะนอกอื่นๆได้ //ไม่รุ้เข้าใจถูกต้องรึป่าววว ? และส่วนวิชาอิสระเลือกยังไง ? หรอค่ะ *แนะนำด้วนคร้าาาา ขอบคุนค่ะ Very Happy

ตอบข้อที่ 1. วิชาเอกบังคับนั้น คุณสามารถไปเอาโครงสร้างสาขาวิชาได้ที่ห้องแนะแนวของคณะฯ ซึ่งจะมีบอกรายละเอียดทั้งหมดบอกว่าวิชาเอกบังคับมีอะไรบ้าง เพื่อไม่ให้ซ้ำกับวิชาเอกเลือก
ข้อสังเกตุ: จะมีรหัสวิชาเดิมกับรหัสวิชาใหม่อยู่ด้วยกัน มันเป็นรายละเอียดปลีกย่อยที่เราต้องทราบ(อาจจะไม่เห็นภาพแต่ถ้าไปเอาใบโครงสร้างวิชาสามารถช่วยให้ดูภาพรวมรายวิชาในหลักสูตรว่าเราเรียนครบ 144 หน่วยหรือไม่ เอกสารใบนี้เก็บดูส่วนตัวจนจบได้) นอกจากนั้นในบางรายวิชาจะกำหนดรหัสนักศึกษาไว้ว่าวิชานี้รหัส 46-50 ห้ามลงทะเบียน อันนี้ลงทะเบียนสอบไปก็เหมือนเรียนฟรี และไม่นับเป็นกระบวนวิชา

ตอบข้อที่ 2. วิชาโท สามารถเรียนคณะฯไหนก็ได้ที่ไม่ซ้ำกับวิชาเอก แต่ทั้งนี้วิชาโทจะต้องมีวิชาบังคับยกตัวอย่างเช่น วิชาโทบริหารการตลาด คณะบริหารธุรกิจ วิชาบังคับพื้นฐานคือ GM103 และ MK 203
หลังจากนั้นทางคณะบริหารชี้แจงต่อไปว่าต้องเลือกรหัสตั้งแต่ 300-499 ประมาณ 6 เล่ม
ซึ่งเราเลือกได้อยากเรียนตัวไหนในสาขาวิชานั้นก็ได้ ทั้งนี้ต้องอยุู่ในเงื่อนไขที่กำหนดในข้างต้นด้วย

ตอบข้อที่ 3. วิชาเลือกเสรี ถ้า รหัส 51 เป็นต้นไปจะต้องเรียน 5 เล่ม เรียนอะไรก็ได้ที่คิดว่าได้ G เผื่อดึงเกรดให้ดูมีหน้ามีตาLaughing แต่มันก็มีอีกแบบหนึ่งคือ RU 300 ฝึกงานจะแทนได้ประมาณ 9 หน่วย อันนี้จะต้องติดต่อสอบถามรายละอียดที่คณะฯหรือแนะแนวที่ SBB ชั้นลอยได้ค่ะ

หมายเหตุ ข้อมูลอาจจะไม่ถูกต้องทั้งหมด แต่คุณสามารถสอบถามอาจารยที่แนะแนวที่คณะฯที่เราศึกษาอยู่ได้

โชคดีค่ะ
Kingkong
Kingkong

น้ำใจงดงาม : 42

ตั้งหัวข้อ by Phatcharaphat Sun Oct 09, 2011 8:27 am

ขอบคุนน่ะค่ะสำหรับคำตอนช่วยได้เยอะๆๆๆๆๆเลยคร้าาาา

โชคดี เช่นกันน่ะค่ะ Very Happy

ขึ้นไปข้างบน