กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น

Join the forum, it's quick and easy

กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Latest topics
» 4 คุณสมบัติการสมัครงาน ที่อาจเป็นกับดัก ล่อให้เราตกหลุมพราง
by max17 Tue Feb 27, 2018 10:53 am

» แจกชีท และสรุปหน้าราม ของคณะสื่อสารมวลชนค่ะ
by peachyz Sun Nov 19, 2017 12:54 pm

» หนังสือเสียง 10131 สังคมมนุษย์ มสธ.
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง PY332 PY235 PY331 PY234 PY225 PY103
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง HI368 ประวัติศาสตร์จักรวรรดิจีน
by worapolh Thu May 11, 2017 3:30 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY225 ปรัชญาจีน
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:42 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY234
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:41 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY103
by worapolh Thu Apr 06, 2017 6:37 pm

» หนังสือเสียงรามฟรีครับ HI330
by worapolh Wed Mar 29, 2017 5:53 pm

» มีหนังสือและชี๊ทขายครับตามที่อาจารย์สอนและแถมมีจดคำถามข้อสอบหรือคำตอบข้อสอบด้วยครับ
by tonpongsuwat Tue Jan 24, 2017 2:48 pm

» เราสามารถลงวิชาโท ของคณะอื่นได้ไหมครับ
by dentatus Sun Nov 06, 2016 1:13 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:05 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:04 pm

» สอบถามการเรียนวิชาเอกภาษาจีนที่ราม
by kendo89 Sun Oct 30, 2016 8:04 pm

» ขายหนังสือคณะประวัติศาสตร์
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

» ขายหนงสือคณะปรัชญา
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

LIKE & SHARE THIS PAGE

ติดต่อผู้ดูแลบอร์ด

รุ่นพี่ที่ผ่านหรือได้ G วิชา EN206 แล้วแนะแนวให้น้องด้วยค้าบบบ

sukanda_ss
SaraYong
chocolate_witch
Zexprezzo
Stubborn_man
pdot
jaycr7human
shinkibb
hamstersom
ube
n_noklae
tinythai
สิงห์
yesorno!
mititep
Admin
geeboxo
21 posters

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

Go down

รุ่นพี่ที่ผ่านหรือได้ G วิชา EN206 แล้วแนะแนวให้น้องด้วยค้าบบบ Empty รุ่นพี่ที่ผ่านหรือได้ G วิชา EN206 แล้วแนะแนวให้น้องด้วยค้าบบบ

ตั้งหัวข้อ by geeboxo Thu Mar 10, 2011 8:38 pm

จะสอบอาทิตย์หน้าแล้วตื่นเต้นเป็นที่สุด
หนึ่งในสามวิชาหิน น้องอาจหาญลง(คู่กะ EN205) Laughing

ขอแรงใจแล้วก็คำแนะนำจากรุ่นพี่ด้วยน๊าาา
แนวข้อสอบยังไงเอ่ย
อาจารย์ strict หรือไม่ยังไง
แต่ที่รู้มาคือถ้าทำไม่ครบอาจารย์จะไม่ตรวจเลยใช่มั้ยอ่าา?? Question
geeboxo
geeboxo
ผู้สังเกตการณ์

น้ำใจงดงาม : 8

ขึ้นไปข้างบน Go down

รุ่นพี่ที่ผ่านหรือได้ G วิชา EN206 แล้วแนะแนวให้น้องด้วยค้าบบบ Empty Re: รุ่นพี่ที่ผ่านหรือได้ G วิชา EN206 แล้วแนะแนวให้น้องด้วยค้าบบบ

ตั้งหัวข้อ by Admin Thu Mar 10, 2011 8:52 pm

ยังไม่ได้ลงจ้า.... ^^
แต่แวะมากดบวกให้ความอาจหาญ Mad Laughing

ยังไงก็สู้ๆ ครับ ส่งกำลังใจแทนแนวทางเก็บG แล้วกันโน๊ะ
รอผู้รู้ท่านอื่นๆ scratch Arrow

Admin
Admin
ผู้ดูแลระบบ
ผู้ดูแลระบบ

น้ำใจงดงาม : 46

รุ่นพี่ที่ผ่านหรือได้ G วิชา EN206 แล้วแนะแนวให้น้องด้วยค้าบบบ Empty Re: รุ่นพี่ที่ผ่านหรือได้ G วิชา EN206 แล้วแนะแนวให้น้องด้วยค้าบบบ

ตั้งหัวข้อ by geeboxo Fri Mar 11, 2011 5:37 pm

ขอบคุณค้าบบบบบบ Smile
รอท่านอื่นๆด้วยยยย
geeboxo
geeboxo

รุ่นพี่ที่ผ่านหรือได้ G วิชา EN206 แล้วแนะแนวให้น้องด้วยค้าบบบ Empty ....

ตั้งหัวข้อ by mititep Sun Mar 13, 2011 4:30 pm

ผมจบมาแล้ว 2 ปี ไม่ได้G ได้แค่ P ไม่รู้ดีพอที่น้องจะต้องการไหม

แก้ไขล่าสุดโดย mititep เมื่อ Sun Mar 13, 2011 5:24 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

mititep

น้ำใจงดงาม : 0

ตั้งหัวข้อ by yesorno! Sun Mar 13, 2011 5:05 pm

mititep พิมพ์ว่า:ไม่ได้จี ได้เอฟ ไม่รู้ดีพอที่น้องจะต้องการไหม

หึหึ Very Happy affraid Arrow
yesorno!
yesorno!

https://ramhuman.thai-forum.net/

ตั้งหัวข้อ by geeboxo Sun Mar 13, 2011 9:52 pm

mititep พิมพ์ว่า:ผมจบมาแล้ว 2 ปี ไม่ได้G ได้แค่ P ไม่รู้ดีพอที่น้องจะต้องการไหม

ดีมากแล้วจ้าาาาา
ยากมากกไหมพี่??
geeboxo
geeboxo

ตั้งหัวข้อ by สิงห์ Sun Mar 20, 2011 4:33 am

Serendipity G เมื่อไม่นานมานี้สำหรับวิชานี้ครับ ไม่รู้มาแนะนำทันรึเปล่านะครับ เนื่องจากวิชา EN206 เป็นวิชาเกี่ยวกับ Descriptive & Narrative Essay(s)ครับ ถ้าได้เข้าไปนั่ง sit-in ใน class บ่อยๆ จะได้ยินอาจารย์พูดประโยคประมาณนี้บ่อยมากว่า "Because a description is a text that creates an image in the mind of the reader, it should give information to the reader in the same way that the reader would get the information directly." <<< ประโยคนี้สำหรับตัว Descriptive Essay(s) ส่วน Narrative Essay(s) อาจารย์ก็จะพูดเสมอว่า "A narrative is a moving picture. Like description, narratives need to have a rich texture of details so that the reader is seeing, hearing, smelling, and touching. The reader should experience the story, not simply hear it." ที่จำได้คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ครับ

ซึ่งโดยส่วนตัวนี้แหละคือคาถาประจำวิชาสำหรับผมเลยครับ ว่าอะไรคือองค์ประกอบของประโยค Descriptive และ Narrative พึงมี พ่วงต่อตามมาติดติดด้วยเรื่องที่ต้องคำนึงถึงคือ ไวยากรณ์ที่ใช้ประกอบในการเขียน, คำศัพท์ และความลื่นไหลของการเขียน เป็นต้นเหล่านี้ ควรจัดระบบมันอย่างไรให้มีข้อความที่มี Approximate Word Count ประมาณ 100 - 120 คำ ซึ่งจะว่ายากก็ "ไม่ใช่" จะง่ายมันก็ "ไม่ใช่" โดยส่วนตัวคิดว่า เพื่อนนักศึกษาแต่ละคนมีปัญหาแตกต่างกัน อย่างบางคนมีปัญหาเรื่อง ศัพท์ที่จะขุดเอามาใช้มีน้อย, บางคนก็มีปัญหาเรื่องไวยากรณ์, บางคนก็มีปัญหาเรื่องความคิดสร้างสรรค์ในการเขียนข้อความ เป็นต้น ก็ว่ากันไปตามประสาของแต่ละคนครับ

ในความคิดเห็นส่วนตัวจะทำข้อสอบ EN206 ให้ G ผมคิดว่า การทำงานส่งให้อาจารย์ผู้สอนตรวจทานมีส่วนช่วยอย่างมากครับ คือทำงานส่งในทุกเรื่องที่ได้รับมอบหมายครับ ถ้าจะให้ดียิ่งขึ้นต้องหารูปภาพมาฝึกเขียนเพิ่มเติมครับ คือเพิ่มเติมจากสิ่งที่อาจารย์ท่านให้งานมาในแต่ละเรื่อง แต่ละประเด็นอีกซัก 2 - 3 ข้อในแต่ละเรื่อง ในแต่ละหัวข้อครับ ก็ไม่ได้บอกให้ขยันเอาเป็นเอาตายอะไรครับ เพราะผมเองก็ไม่ได้เป็นคนขยันอะไรมากมายนัก และเข้าใจด้วยว่านักศึกษาคนอื่นๆ บางคนอาจจะไม่ได้เรียนอย่างเดียว อาจจะต้องรับผิดชอบกับภารกิจอื่นๆ นอกเหนือจากเรียนด้วย ผมว่าการใช้เวลาว่างกับ EN206 เป็นเวลาอย่างน้อยวันละ 1(1/2) - 2 ชั่วโมงเท่านี้ก็เป็นการเพียงพอครับ

ส่วนประเด็นเรื่องอาจารย์โหดหรือไม่นั้น โดยส่วนตัวคิดว่าอาจารย์ท่านไม่ได้โหดอะไรหรอกครับ ไม่เคยตำหนิหรือว่าติติงอะไรนักศึกษาแรงๆ ซักที แต่ถ้าเป็นประเด็นในเรื่องจุดที่ใช้ในการตรวจทานงานละก็ อันนี้แน่นอนครับ เพราะทุกชั่วโมงอาจารย์สอนเรื่องอะไร อาจารย์จะเน้นย้ำเสมอว่าอาจารย์ต้องการให้นักศึกษารู้เรื่องอะไร และเน้นหนักหรือให้ความสำคัญเป็นอย่างมากที่นักศึกษาไม่ควรทำพลาดในเรื่องอะไรครับ ซึ่งถ้าไม่ตั้งใจฟัง หรือไม่ตั้งใจเรียน ผลที่ออกมานักศึกษาก็มักจะคิดว่าอาจารย์ตัดคะแนนโหดนั่นแหละครับ ซึ่งจริงๆ ผมกลับมองว่า อาจารย์ท่านได้บอกรายละเอียดกับเรามาแล้ว แต่เราอาจมองข้ามไปมากกว่าครับ

เกณฑ์การได้ G มีอยู่นิดเดียวครับก็คือนักศึกษาต้องทำ G ให้ได้ 3 ใน 4 บทความที่อาจารย์กำหนดเรื่องมาให้เขียนในการสอบแต่ละครั้งครับ และถ้าจะผ่านก็ต้องได้ P ทั้ง 4 บทความขึ้นไปครับ ประเภท P มาแล้ว 3 บทความ แล้วบทความที่4 F (คือไม่เขียนไปเลย) อันนี้เสียวเสียวไม่ผ่านได้นะครับ ยกเว้นเสียแต่ว่าได้ G ในความบทความที่1 P ในบทความที่2และ3 และ เกือบ P ในบทความที่4 (คือเขียนไปบ้างแต่เขียนได้ไม่ดีเลย) ถึงจะได้ P คือผ่านได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย สิงห์ เมื่อ Sun Mar 20, 2011 2:00 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
สิงห์
สิงห์

น้ำใจงดงาม : 18

ตั้งหัวข้อ by tinythai Sun Mar 20, 2011 11:34 am

โหคุณสิงห์ได้จี 206 เหรอคับเก่งมากเลยอ่ะ เพราะวิชานี้ดูเหมือนจะไม่ยากแต่คนได้จีน้อยมากๆๆๆๆ ผมยังไม่กล้าลงอ่ะคับรอเก็บไว้ตัวสุดท้าย ตัวนี้เอาแค่ผ่านก็พอ เหอๆ ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำคับ
tinythai
tinythai
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นต้น

น้ำใจงดงาม : 33

ตั้งหัวข้อ by สิงห์ Sun Mar 20, 2011 2:53 pm

ขอบคุณนะครับ ไม่ได้เก่งกาจไปกว่าเพื่อนๆ นักศึกษาหรอกครับ มันเป็นเรื่องของ "ความพร้อม" ก่อนสอบและ "สติ ขณะทำข้อสอบ"มากกว่าครับ อย่างที่รู้ๆกันว่า การเรียนรามฯในแต่ละวิชานั้น มีการสอบวัดความรู้กันเพียง 1 ครั้ง 100% เพราะฉะนั้น "ความพร้อม" ที่มีและ "การวางแผนการเรียน" ที่ดีก็เป็นอีก 1 ปัจจัยสำหรับคนขี้เกียจอย่างผมเหมือนกันครับ อย่างเช่น ก่อนจะลง EN 206 ผมจะต้องผ่าน EN205 ก่อน ผมจะไม่ยอมลงพร้อมกัน คือจะไม่เอาวิชาที่มีเนื้อหาค่อนข้างยาก และต้องทำแบบฝึกหัดเยอะหลายวิชามารวมกันใน 1 เทอม เพราะสำหรับตัวผม ผมเองจะรู้ดีเลยว่า "ไม่ไหว ไม่ได้ขยันขนาดนั้น" ผมจะพยายามเกลี่ยวิชาที่มีเนื้อหายาก-ง่ายปะปนกันไปใน 1 เทอม เพื่อให้สามารถมีเวลาอ่าน ทบทวน และทำความเข้าใจมากยิ่งขึ้นครับ ผมจำได้ว่าในเทอมที่ผมลงวิชา EN 205 จะมีวิชา EN ทั้งที่เป็น Major และก็ Minor ดังนี้ครับ:

EN 201 Reading for Comprehension
EN 203 English Pronunciation
EN 205 Sentences and Short Paragraphs

***ตัวสีแดงนี้จะเป็น Major Selective(s) นะครับ***

LI 210 Introduction to Linguistics
***ตัวสีส้มนี้จะเป็น Lingual Selective(s) นะครับ***

EN 230 Introduction to English and American Literatures
EN 303 General Conversation

***ตัวสีเขียวนี้จะเป็น Free Selective(s) นะครับ***

SI 201 Service Industry
***ตัวสีม่วงนี้จะเป็น Minor ที่ผมเลือกเรียนก็คือตัว Major ของ B.B.A (Tourism) ครับ***

ครับทั้งหมดก็ 7 วิชา ซึ่งที่ตัวผมเองคิดว่าหนักและยากเหมือนกันกับเพื่อนนักศึกษาคนอื่นก็มีตัวเดียวคือ EN205 ส่วนวิชาอื่นก็อ่านแบบสบายๆ ได้ แถมมีเวลาเหลือๆ มาเน้นใน EN205 เพราะฉะนั้นจึงทำให้มองเห็นทางของ P หรือว่า G มาลิบๆแล้วละครับ ซึ่งวิธีการดังกล่าวมันเป็นสิ่งที่ผมคิดว่าเหมาะกับตัวผม บุคลิกอย่างผมเท่านั้นนะครับ เพราะผมเห็นเพื่อนนักศึกษาหลายคนลงเต็ม 8 วิชาซึ่งตัวผมเองไม่ไหวจะอ่านขนาดนั้นครับ และก็ไม่ได้รีบจบอะไรมากครับ อย่างช้าที่สุดก็ไม่เกิน 3 ปี (ซึ่งการตั้งเป้าจบนี้ ก็มีความเกี่ยวเนื่องกับการเรียนของเราเช่นกันนะครับ) มันก็ทำให้ผมสามารถชิวได้ครับ ซึ่งพอลง EN206 ผมก็ใช้วิธีการเดิมอีกโดยเลื่อนระดับรหัสวิชาให้สูงตามๆ กันขึ้นมาครับ และในส่วนของ Summer อันนี้ผมจะลงตามใจตัวเองครับ สรุปผมว่าจริงๆแล้ว Self-esteem นั้นสำคัญครับ เพราะหลายคนอยากรีบจบ ภายใน 2 ปีครึ่ง อันนี้ ผมมองว่าก็จะมี Pressure มากหน่อยครับ เพราะฉะนั้นมองดูตัวเองแล้วเลือกลงไม่ให้เกินความสามารถจะดีที่สุดครับ โดยไม่จำเป็นต้องไปลอกเลียนวิธีการเรียนแบบของใคร เพราะทุกคนมีวิถีชีวิตไม่เหมือนกันครับ ลองทบทวนและ Manage การเรียนให้เหมาะสมกับตัวเองว่าวิธีไหนเหมาะกับตัวเองมากที่สุดครับ ผมว่าผลลัพธ์ก็จะออกมา P และ G ในท้ายที่สุดเช่นกันครับ
สิงห์
สิงห์

น้ำใจงดงาม : 18

ตั้งหัวข้อ by tinythai Mon May 23, 2011 3:09 pm

ไม่ทราบว่าคุณสิงห์เล่ม facebook ไหมคับผมขออนุญาติแอดเป็นเพื่อน ขอบคุณคับ [You must be registered and logged in to see this link.]
tinythai
tinythai

น้ำใจงดงาม : 33

ตั้งหัวข้อ by n_noklae Wed Jul 20, 2011 6:39 pm

เข้ามาในนามศิษย์เก่านะคะ

วิชานี้ ไม่ยาก ถ้าเราเข้าใจความแตกต่างของ Descriptive & Narrative Essay

ทำตามคำสั่งเลยค่ะ ไม่ต้องใช้คำยากมากมาย ใช้ศัพท์ พื้นๆ ก็ผ่านได้
อาจารย์เขาแค่ต้องการทราบว่าเราเข้าใจ คอนเซ็ปต์ ของวิชานี้หรือไม่ ถ้าเข้าใจคุณก็ผ่าน
ถ้าให้บรรยายก็ต้องบรรยาย ไม่ใช่ไปเขียนพรรณนา

วิชานี้เป็นเล่มสุดท้ายที่เราผ่านก่อนจะจบ ที่สอบทุกครั้งไม่ผ่าน เพราะไม่เข้าใจในคอนเซ็ปต์ แค่นั้น

บรรยาย - เขียนไปเลยเห็นอะไรในภาพ ห้ามเขียนเกินกว่าที่เห็น
พรรณนา - เขียนอ้างอิงจากภาพ แต่ใส่จินตนาลงไปด้วย

แค่นี้แหละค่ะ ที่อาจารย์เขาต้องการจากเล่มนี้
n_noklae
n_noklae

น้ำใจงดงาม : 4

ตั้งหัวข้อ by ube Fri Aug 05, 2011 9:00 pm

พี่ๆๆคะ ช่วยมาติวให้น้องหน่อย เรียนไม่รู้เรื่องเลย พี่ๆคนไนหใจดีแอด [You must be registered and logged in to see this link.] สอนน้องหน่อยนะคะ หรือว่าเพื่อนคนไหนที่เก่งๆมาสอนหน่อยนะ...ยูบี

ube

ตั้งหัวข้อ by hamstersom Sat Aug 06, 2011 6:50 pm

ube พิมพ์ว่า:พี่ๆๆคะ ช่วยมาติวให้น้องหน่อย เรียนไม่รู้เรื่องเลย พี่ๆคนไนหใจดีแอด [You must be registered and logged in to see this link.] สอนน้องหน่อยนะคะ หรือว่าเพื่อนคนไหนที่เก่งๆมาสอนหน่อยนะ...ยูบี

เราก็เหมือนกัน แบบกว่าจะหาหนังสือได้ แถมโง่ศัพท์อีกต่างหาก แย่เลยชีวิต สู้ๆนะ Laughing
hamstersom
hamstersom
ก้าวแรกแห่งการแบ่งปัน
ก้าวแรกแห่งการแบ่งปัน

น้ำใจงดงาม : 11

ตั้งหัวข้อ by shinkibb Wed Sep 28, 2011 4:00 pm

-0- งะ EN 206 น่ากลัว ขนาดนี้เลยหรอ
shinkibb
shinkibb

ตั้งหัวข้อ by jaycr7human Wed Sep 28, 2011 9:02 pm

ถ้าดูจากรายละเอียดจากที่คุณสิงห์โพสเอาไว้ ก็อาจจะดูเหมือนยากนะคับ แต่ในความเป็นจิงก็ไม่ได้ยากอย่างที่คิดหรอกคับ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับพื้นแกรมม่าและคำศัพท์ของแต่ละคนด้วยว่ามีความรู้มากน้อยแค่ไหน ไม่ต้องกลัวหรอกนะคับ ลองฝึกเขียนวันละ2ชั่วโมงเป็นอย่างน้อย แล้วก็ให้อาจารย์หรือเพื่อนที่เก่งๆตรวจดู ไม่นานก็จะผ่านไปได้เองคับ

ปล.บางครั้งคนที่ตกวิชานี้ ก็เป็นเพราะความกลัวด้วยแหละคับ เพราะงั้น...จงอย่ากลัวคับ ทำทุกอย่างให้เต็มที่ก่อน แล้วถ้าผลมันจะเป็นไง ก็ให้คิดซะว่าเราก็ทำมันอย่างดีที่สุดแล้ว
jaycr7human
jaycr7human
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นกลาง

น้ำใจงดงาม : 17

ตั้งหัวข้อ by jaycr7human Wed Sep 28, 2011 9:11 pm

n_noklae พิมพ์ว่า:เข้ามาในนามศิษย์เก่านะคะ

วิชานี้ ไม่ยาก ถ้าเราเข้าใจความแตกต่างของ Descriptive & Narrative Essay

ทำตามคำสั่งเลยค่ะ ไม่ต้องใช้คำยากมากมาย ใช้ศัพท์ พื้นๆ ก็ผ่านได้
อาจารย์เขาแค่ต้องการทราบว่าเราเข้าใจ คอนเซ็ปต์ ของวิชานี้หรือไม่ ถ้าเข้าใจคุณก็ผ่าน
ถ้าให้บรรยายก็ต้องบรรยาย ไม่ใช่ไปเขียนพรรณนา

วิชานี้เป็นเล่มสุดท้ายที่เราผ่านก่อนจะจบ ที่สอบทุกครั้งไม่ผ่าน เพราะไม่เข้าใจในคอนเซ็ปต์ แค่นั้น

บรรยาย - เขียนไปเลยเห็นอะไรในภาพ ห้ามเขียนเกินกว่าที่เห็น
พรรณนา - เขียนอ้างอิงจากภาพ แต่ใส่จินตนาลงไปด้วย

แค่นี้แหละค่ะ ที่อาจารย์เขาต้องการจากเล่มนี้

อันที่จริง...สามารถเขียนเกินจากภาพที่เห็นได้นะคับ แต่ต้องเป็นในแง่ที่ว่าเขียนเพื่อให้ดูสวยงามเกินกว่าความเป็นจิงหรือแย่กว่าในความเป็นจิงคับ(เช่นอาจจะใช้คำคุณศัพท์เพื่อช่วยให้ภาพดูมีจินตนาการและเสมือนจริงมากขึ้น) เพราะฉะนั้นต้องระบุคำว่า"เกิน"ด้วยคับ ว่าเกินในแง่ของอะไร(เช่นในภาพไม่มีนกบินอยู่ แต่กลับขึ้นว่ามีนกบินอยู่ในภาพ ในกรณีอย่างนี้ถือว่าเกินในแง่ของรายละเอียดในภาพคับซึ่งจะถือว่าไม่ถูกต้อง) ไม่งั้นเพื่อนๆที่รับข้อมูลอาจจะเข้าใจผิดได้คับ ฝากไว้ด้วย

ปล.ไม่ได้มีความเห็นขัดแย้งอะไรนะคับ แต่แค่อยากจะแก้ไขข้อมูลบางอย่างให้ชัดเจนมากขึ้นคับ...Very Happy
jaycr7human
jaycr7human

ตั้งหัวข้อ by pdot Thu Sep 29, 2011 9:43 pm

วันนี้ไปซุยมาสดๆร้อนๆเลยค่ะ
ไม่ว่างไปเรียน แถมหนังสือก็หมด ไม่มีอ่านอีก T_T

pdot

ตั้งหัวข้อ by Stubborn_man Mon Oct 10, 2011 5:42 pm

เข้ามาในนามศิษย์เก่านะครับ

วิชานี้ก้อยากพอสมควรนะครับ แนะนำว่าควรผ่าน 205 มาก่อน แล้วนำเนื้อหาของ 205 มาใช้เขียนอ่ะครับ เพราะว่าเราจะได้ไม่ลืม การเขียนไม่ต้องเขียนคำศัพท์ยากๆ เพราะมันเสี่ยงกับการสะกดคำผิดด้วย ในแต่ละข้อที่ให้เขียนต้องเขียนผิดได้ไม่เกิน 4-5จุดอ่ะครับ เพราะถ้สผิดเกิน อาจารย์ท่านก็จะไม่ตรวจต่อนะครับ ข้อสอบต้องทำทุกข้อนะครับ ถึงแม้ว่าคุณมั่นใจมากว่าสามข้อที่ทำมาแล้วนั้นถูกต้อง แต่หากคุณทำไม่ครบอาจารย์ก็จะไม่ตรวจนะครับ ตัดตกทันที เนื้อหาในการสอบก็ไม่ยากนะครับ แค่แยกให้ได้ระหว่างการเขียนเชิงบรรยาย กับเชิงพรรณนา มันต่างกันอย่างไร ไวยากรณ์ที่ใช้ ก็ใช้เพียงไม่กี่อย่าง อย่าไปใช้ไวยากรณ์ที่ค่อนข้างซับซ้อนมาก เพราะอาจารย์ท่านยังไม่ได้เน้นตรงนี้ หากผ่านวิชานี้ได้ รบกวนอย่าทิ้งนะครับ เพราะมันจะทำให้คุณต่อยอดในวิชา 305 และ 405 ได้อีก

ผมรู้สึกภูมิใจมากที่ได้เรียนเอกนี้ ปัจจุบันนี้ผมเป็นติวเตอร์สอนอยู่ที่ลาดพร้าวซอย 130 และสอนตามบ้านนักเรียนชั้น ม.ปลาย หากใครมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับภาษาอังกฤษก็ปรึกษาได้นะครับ อะไรที่ผมสามารถช่วยรุ่นน้องเอกได้ ก็จะช่วยเต็มความสามารถครับ

*** อยากไปกังวลเรื่องเกรดนะครับ เพราะว่าวิชานี้ผมก็ได้แค่ผ่านครับ ***

ป.ล. สงสัยเรื่องอะไร ไงก็แอดเฟสบุ๊คผมไว้นะครับที่ Stubborn Fahbaht Fahbaht Stubborn ครับ

Stubborn_man

ตั้งหัวข้อ by jaycr7human Mon Oct 10, 2011 9:10 pm

Stubborn_man พิมพ์ว่า:เข้ามาในนามศิษย์เก่านะครับ

วิชานี้ก้อยากพอสมควรนะครับ แนะนำว่าควรผ่าน 205 มาก่อน แล้วนำเนื้อหาของ 205 มาใช้เขียนอ่ะครับ เพราะว่าเราจะได้ไม่ลืม การเขียนไม่ต้องเขียนคำศัพท์ยากๆ เพราะมันเสี่ยงกับการสะกดคำผิดด้วย ในแต่ละข้อที่ให้เขียนต้องเขียนผิดได้ไม่เกิน 4-5จุดอ่ะครับ เพราะถ้สผิดเกิน อาจารย์ท่านก็จะไม่ตรวจต่อนะครับ ข้อสอบต้องทำทุกข้อนะครับ ถึงแม้ว่าคุณมั่นใจมากว่าสามข้อที่ทำมาแล้วนั้นถูกต้อง แต่หากคุณทำไม่ครบอาจารย์ก็จะไม่ตรวจนะครับ ตัดตกทันที เนื้อหาในการสอบก็ไม่ยากนะครับ แค่แยกให้ได้ระหว่างการเขียนเชิงบรรยาย กับเชิงพรรณนา มันต่างกันอย่างไร ไวยากรณ์ที่ใช้ ก็ใช้เพียงไม่กี่อย่าง อย่าไปใช้ไวยากรณ์ที่ค่อนข้างซับซ้อนมาก เพราะอาจารย์ท่านยังไม่ได้เน้นตรงนี้ หากผ่านวิชานี้ได้ รบกวนอย่าทิ้งนะครับ เพราะมันจะทำให้คุณต่อยอดในวิชา 305 และ 405 ได้อีก

ผมรู้สึกภูมิใจมากที่ได้เรียนเอกนี้ ปัจจุบันนี้ผมเป็นติวเตอร์สอนอยู่ที่ลาดพร้าวซอย 130 และสอนตามบ้านนักเรียนชั้น ม.ปลาย หากใครมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับภาษาอังกฤษก็ปรึกษาได้นะครับ อะไรที่ผมสามารถช่วยรุ่นน้องเอกได้ ก็จะช่วยเต็มความสามารถครับ

*** อยากไปกังวลเรื่องเกรดนะครับ เพราะว่าวิชานี้ผมก็ได้แค่ผ่านครับ ***

ป.ล. สงสัยเรื่องอะไร ไงก็แอดเฟสบุ๊คผมไว้นะครับที่ Stubborn Fahbaht Fahbaht Stubborn ครับ

ไม่จิงอ่ะ!!!...เพื่อนผมทำแค่3พาร์ทยังผ่านได้เลย(เรื่องที่สี่ไม่ได้เขียนTopic sentenceด้วยซ้ำ)แล้วจะบอกว่าไม่ผ่านได้ไงล่ะคับ ส่วนตัวผมเองก็ได้G...
jaycr7human
jaycr7human

ตั้งหัวข้อ by Zexprezzo Sat Dec 24, 2011 11:53 pm

เรื่องคอนเซ็ปนี่แหละที่ยากสุด
Zexprezzo
Zexprezzo

น้ำใจงดงาม : 3

ตั้งหัวข้อ by chocolate_witch Fri Mar 02, 2012 12:31 pm

เฮ้อ..จะสอบแล้ว EN206 ถ้าผ่านนะ ฮึ่มมมม จะเลี้ยงทั้งซอยเลยTwisted Evil

ตั้งหัวข้อ by SaraYong Mon Apr 09, 2012 5:32 pm

summer นี้รีบลงทะเบียนทาง net ค่ะ..ก็เลยไม่ได้ศึกษาก่อนว่าวิชาไหนยากหรือง่ายอย่างไร..ลง 203 - 206 ทีเดียว 4 ตัว..ไม่รู้ว่าจะรอดหรือเปล่าค่ะ..
ปล.เป็นน้องใหม่เมื่อเทอมที่แล้ว ลง 101-102,201-202 ไว้..ยังไม่ประกาศผล..Very Happy
SaraYong
SaraYong

ตั้งหัวข้อ by sukanda_ss Wed Apr 11, 2012 2:24 pm

มันเปนอัตนัยใช่ไหมค่ะ ลงไปเหมือนกัน 205 206 เลย ไม่ได้เข้าเรียนซะด้วย ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ไม่รู้จะลงอะไรแล้วด้วย (:
sukanda_ss
sukanda_ss

https://www.facebook.com/YinGBelL.S

ตั้งหัวข้อ by KKnittaya Fri Jun 29, 2012 1:49 pm

ตัวนี้เราจะลงเทอมหน้าแล้ว กะว่าจะเอาพวกเขียนๆทั้งหลายให้มันเรียบร้อยไปซะที เรากลัวเอาไปหมกไว้แล้วสุดท้ายจะติดตัวพวกนี้ทำให้ไม่จบ ตกก็ซ่อมเอา อาจารย์ก็มาขู่ไว้อีกว่าเอกอิ้งจบยากนะ อ๊ากกก จะบ้าตาย !
KKnittaya
KKnittaya

น้ำใจงดงาม : 1

https://www.facebook.com/Ultar.kwan

ตั้งหัวข้อ by bitethedust Sun Jul 22, 2012 12:29 am

ผมก็พึ่งลงไปครับบ ยังไม่ได้เตรียมตัวเลย ทั้ง 205 206 เลย ลงไปแบบ งงๆๆ
วิชานี้ต้องเข้าเรียนใช่ไหมครับ?? หรืออย่างไร ขอคำแนะนำด้วยครับ
ถ้ายังไง ฝากแนะนำทีครับ
ถ้าติดต่อ [You must be registered and logged in to see this link.] ที่นี้ได้ครับ
ผมจะเข้ามาติดตามเสมอ T T

bitethedust

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics