กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น

Join the forum, it's quick and easy

กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Latest topics
» 4 คุณสมบัติการสมัครงาน ที่อาจเป็นกับดัก ล่อให้เราตกหลุมพราง
by max17 Tue Feb 27, 2018 10:53 am

» แจกชีท และสรุปหน้าราม ของคณะสื่อสารมวลชนค่ะ
by peachyz Sun Nov 19, 2017 12:54 pm

» หนังสือเสียง 10131 สังคมมนุษย์ มสธ.
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง PY332 PY235 PY331 PY234 PY225 PY103
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง HI368 ประวัติศาสตร์จักรวรรดิจีน
by worapolh Thu May 11, 2017 3:30 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY225 ปรัชญาจีน
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:42 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY234
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:41 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY103
by worapolh Thu Apr 06, 2017 6:37 pm

» หนังสือเสียงรามฟรีครับ HI330
by worapolh Wed Mar 29, 2017 5:53 pm

» มีหนังสือและชี๊ทขายครับตามที่อาจารย์สอนและแถมมีจดคำถามข้อสอบหรือคำตอบข้อสอบด้วยครับ
by tonpongsuwat Tue Jan 24, 2017 2:48 pm

» เราสามารถลงวิชาโท ของคณะอื่นได้ไหมครับ
by dentatus Sun Nov 06, 2016 1:13 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:05 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:04 pm

» สอบถามการเรียนวิชาเอกภาษาจีนที่ราม
by kendo89 Sun Oct 30, 2016 8:04 pm

» ขายหนังสือคณะประวัติศาสตร์
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

» ขายหนงสือคณะปรัชญา
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

LIKE & SHARE THIS PAGE

ติดต่อผู้ดูแลบอร์ด

เรื่องประทับใจ...ในการมาเรียนรามมีอะไรบ้างครับ...มาแลกเปลี่ยนเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

benzjunior
italy222
rungnaphaa
lnwashura
converse
n_noklae
Disaya
hamstersom
MongioMC
kittinunn
tinythai
phochai
yothinin
สิงห์
Dawudman
Admin
20 posters

Go down

เรื่องประทับใจ...ในการมาเรียนรามมีอะไรบ้างครับ...มาแลกเปลี่ยนเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ Empty เรื่องประทับใจ...ในการมาเรียนรามมีอะไรบ้างครับ...มาแลกเปลี่ยนเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ตั้งหัวข้อ by Admin Wed Feb 16, 2011 9:30 pm

ที่ผ่านมาผมไม่ได้เข้าเรียนหรือเข้ามหาวิทยาลัยบ่อยนัก จึงอาจจะยังไม่มีอะไรมาเล่ามากนัก
แต่ก็มีประเด็นหนึ่งที่รู้สึกประทับใจในเด็กรามของเรานะครับ วันแรกในการไปสอบที่ราม2
ก็เห็นผู้ที่ต้องการจะใช้ลิฟต์ จะเข้าแถวเรียงลำดับกันอย่างมีระเบียบ
ฟังดูอาจจะเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆแต่ก็ประทับใจดีครับ....เพราะก่อนหน้านี้ผมได้เรียนใน
ม.ปิดของรัฐแห่งหนึ่ง ซึ่งไม่ได้เห็นอย่างนี้ครับ

Very Happy Smile Very Happy Smile Very Happy Smile

เพื่อนๆมีอะไรประทับใจๆมาแชร์กันบ้างนะครับ...เอาเรื่องดีๆมาแบ่งกันอ่านเพลินๆ

แก้ไขล่าสุดโดย Admin เมื่อ Sat Dec 24, 2011 7:49 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Admin
Admin
ผู้ดูแลระบบ
ผู้ดูแลระบบ

น้ำใจงดงาม : 46

ขึ้นไปข้างบน Go down

เรื่องประทับใจ...ในการมาเรียนรามมีอะไรบ้างครับ...มาแลกเปลี่ยนเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ Empty Re: เรื่องประทับใจ...ในการมาเรียนรามมีอะไรบ้างครับ...มาแลกเปลี่ยนเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ตั้งหัวข้อ by Dawudman Sat Feb 26, 2011 4:30 pm

การเรียนที่มหาวิทยาลัยรามคำแหง พวกเราจ่ายค่าเทอมแสนถูก แต่ได้เรียนกับอาจารย์ที่เก่งมากๆ เรียกว่าคุ้มสุดคุ้ม แม้ว่าผมจะไม่ได้เรียนเอกภาษาอังกฤษ แต่ก็ลงเรียนหลายวิชา และภาษาอังกฤษของผมพัฒนาก็ได้ไปมากที่รามคำแหงนี้เองครับ Cool
Dawudman
Dawudman
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นสูง

น้ำใจงดงาม : 38

เรื่องประทับใจ...ในการมาเรียนรามมีอะไรบ้างครับ...มาแลกเปลี่ยนเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ Empty Re: เรื่องประทับใจ...ในการมาเรียนรามมีอะไรบ้างครับ...มาแลกเปลี่ยนเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ตั้งหัวข้อ by สิงห์ Sun Mar 20, 2011 8:38 pm

สิ่งที่ประทับใจเกี่ยวกับมหาวิทยาลัยรามคำแหงมีหลายอย่าง

*คณาจารย์รักนักศึกษาเหมือนลูก

*มหาวิทยาลัยรามคำแหงน่าจะมีนักศึกษามากที่สุดในโลก

*มหาวิทยาลัยรามคำแหงเป็นมหาวิทยาลัยที่มีวิทยาเขตมากที่สุดในโลกแล้ว

*บัณทิตรามที่จบการศึกษาจากรามคำแหง มีงานทำ 100 % (คิดอย่างนั้นจริงๆ)

*มหาวิทยาลัยรามคำแหงเป็นมหาวิทยาลัยที่เปิดโอกาสแก่ทุกคนจริงๆ

*คณะนิติศาตร์รามใด้ชื่อว่าแข็งเป็นอันดับสาม (แต่ปัจจุบันน่าจะเป็นอันดับหนึ่ง)

*มหาวิทยาลัยรามคำแหงมีความหลากหลายทางสังคมอย่างมากเลยทีเดียว

*นักศึกษามหาวิทยาลัยรามคำแหง (ที่ไม่ได้เรียนสองสถาบัน) ยอมเสียทุกสิ่งเพื่อรักษาไว้ซึ่งเกีรยติภูมิของสถาบัน

*กิจกรรมออกค่ายอาสาพัฒนา และชมรมในมหาวิทยาลัยรามคำแหงเยอะสุดๆ ใครว่ามาเรียนแล้วหาเพื่อนไม่ได้ (ไม่เชื่อ)
สิงห์
สิงห์
ผู้สังเกตการณ์

น้ำใจงดงาม : 18

เรื่องประทับใจ...ในการมาเรียนรามมีอะไรบ้างครับ...มาแลกเปลี่ยนเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ Empty ประทับใจเหมือนกัน

ตั้งหัวข้อ by yothinin Thu May 26, 2011 2:18 pm

ผมเองลงเรียนเทอม 2/53 ตอนนี้ก็ผ่านไปแล้วสนุกดีครับ และประทับใจความพยายามที่จะบริการนักศึกษาโดยใช้เทคโนโลยีเข้ามาช่วย สิ่งที่ประทับใจมากคือ

1. การสมัคร/ลงทะเบียนทางอินเตอร์เน็ต ทำให้สะดวกไม่ต้องเดินทางไปมหาวิทยาลัย
2. การสอบ E-Testing ทำให้สามารถกำหนดเวลาสอบและรู้ผลทันที (ถึงแม้ว่าจะมีโอกาสเยอข้อสอบยาก ๆ กว่าก็ตาม)
3. การสอนทางอินเตอร์เน็ต และมีระบบวิดีโอออนดีมานด์

แต่ทั้งนั้นทั้งนี้อยากให้ผู้เกี่ยวข้องปรับปรุงระบบให้ดียิ่ง ๆ ขึ้น เช่น การลงทะเบียนผ่านอินเตอร์เน็ต ควรจะมีหลากหลายเพราะบางวิชาลงทะเบียนไม่ได้ แต่มีให้ลงที่มหาวิทยาลัย และการลงทะเบียน E-Testing ควรจะลงผ่านอินเตอร์เน็ตได้ โดยการอ้างอิงกับวิชาที่ลงทะเบียนไว้ และสุดท้ายระบบสื่อการเรียนการสอนย้อนหลังควรจะเพิ่มให้มีหลากหลาย หรือเป็น DVD จำหน่ายที่มหาวิทยาลัย สำหรับคนที่ไม่มีโอกาสเข้าห้องเรียน

โดยรวมประทับใจมหาวิทยาลัยครับ ทุกวันนี้ไปไหนก็จะเล่าถึงระบบที่อำนวยความสะดวกต่าง ๆ ให้คนอื่นฟัง และซื้อหนังสือในศูนย์หนังสือรามมาแจกพนักงานในเนื้อหาหรือเรื่องที่จะสอนพนักงาน เรียกว่าเราก็เรียนได้ความรู้แล้วเอาไปแบ่งต่อครับ Laughing
yothinin
yothinin

น้ำใจงดงาม : 1

http://www.picturaworld.com

ตั้งหัวข้อ by phochai Fri May 27, 2011 2:35 am

ส่วนตัวนะคะ
ย้ายมาจาก เซนต์หลุยส์ เรียนพยาบาลมา
แต่ไม่รอด เพราะใจไม่รัก ทนๆไปเพื่อ พ่อแม่ (คิดว่ามันแพงเกินไปด้วย)
สุดท้ายเทอมสองขอลา

มารามคำแหง ลงทะเบียน ครั้งแรก Internet ปี 52 เทอม 2
อยากเรียน คณะมนุษยศาสตร์ ประวัติศาสตร์ <<ชอบมาก
ไม่เคยเข้าเรียนเลยคะ
ไม่มีเพื่อนที่รามสักคน
เริ่มตั้งใจไปสอบ ก็ ปี 53 (ลงทะเบียนทิ้ง เทอม2และ summer) น่าเสียดายมาก T_T

สอบยาก ยากมาก
(ภูมิใจถ้าวันหนึ่งจบจากรามคำแหง สิ่งแรก คือ ความมานะ>ไปสอบ ,ขยัน>อ่านหนังสือ,>ปริญญา ) แค่นี้ เราก็เก่งละ

แต่!! ตอนนี้ ก็ได้รู้จักเพื่อนๆในบอร์ดนี้หลายคนแล้วจ้า
แฮปปี้มาก เพื่อนๆน่ารัก ให้คำแนะนำ เรื่องการเรียน

*เรียนรามได้ไรมากกว่าที่คิดเยอะแยะเลย*

เราภูมิใจ ที่เรียนที่นี้ และ วิชาที่เราชอบ สักวัน เราก็อยากจะเอาสิ่งที่เรียนมาใช้ประโยชน์ได้จริง
เดินหน้าต่อไป ไอ้มดแดง สู้ สู้

study
phochai
phochai

น้ำใจงดงาม : 0

ตั้งหัวข้อ by tinythai Fri May 27, 2011 8:39 pm

ผมเคยเรียนที่ม.เกษตร แต่ด้วยความที่เรียนสายวิทย์เพราะที่บ้านบังคับ ทั้งๆที่ผมอ่อนวิชาคำนวณมาก แต่ก็ทุลักทุเลเรียนจนจบ สรุปไม่เคยได้ทำงานที่ตัวเองเรียนมาเลยแม้แต่นิดเดียว (จิตวิทยาคลีนิก) ผ่านไปสิบกว่าปีตอนนี้มีเวลาว่างก็เลยมาเรียนที่ราม (รหัส52) และไม่ได้เทียบโอนด้วยเพราะของเก่าเกรดแย่มาก (2.2ต่ำที่สุดในเมเจอร์) ตอนนี้ก็เก็บมาได้ก็ 28 ตัว ประหลาดใจตัวเองที่ทำได้ค่อนข้างดี อาจจะเป็นเพราะว่าผมชอบเรียนภาษาอังกฤษด้วยมั้ง ยังเสียดายเวลามาจนถึงทุกวันนี้ที่ผมไม่ได้เรียนสายภาษามาตั้งแต่มัธยม และรามได้ให้โอกาสผมได้แก้ตัวได้เรียนในสิ่งที่เรารักเราชอบ โดยไม่มีการจำกัดอายุ ไม่จำกัดว่าจะจบสายไหนมา อีกทั้งคิดว่าคุณภาพการเรียนการสอนของรามไม่ได้ด้อยไปกว่ามหาลัยปิดของรัฐเลย

ก็เลยอยากฝากบอกน้องๆที่เพิ่งมาเรียนเป็นปริญญาใบแรกว่า ไหนๆเราก็เสียเวลาเสียเงินมาเรียนแล้วถึงแม้ค่าเทอมจะถูก เราควรทำวันนี้ให้ดีที่สุดคับ อย่าเพิ่งมัวแต่เที่ยว โดยเฉพาะน้องๆที่เพิ่งมาจากต่างจังหวัด (ผมก็คนตจว.) กรุงเทพมีสิ่งยั่วยวนให้เราออกนอกลู่นอกทางได้ง่ายมาก พยายามกัดฟันขยันเรียนให้จบเร็วที่สุดให้ได้เกรดดีที่สุด แล้วพอเรามีงานทำหาเงินได้เองแล้วทีนี้เราจะทำอะไรก็ได้ไม่มีใครมาว่าเราได้คับ เวลานั้นเป็นสิ่งมีค่ามาก แล้วเราก็เรียกเอามันกลับมาไม่ได้ด้วยสิคับ แล้ววันหนึ่งข้างหน้าเราจะเสียดายว่าทำไมตอนนั้นนะเราไม่ทำอย่างนี้อย่างนั้น (เหมือนอย่างผม555)
tinythai
tinythai
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นต้น
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นต้น

น้ำใจงดงาม : 33

ตั้งหัวข้อ by kittinunn Sun Jun 05, 2011 1:13 am

อาจเป็นเพราะเป็นคนที่เรียนอ่อน โดยเฉพาะคณิตศาสตร์กับวิทยาศาสตร์ ไปสอบแข่งขันเข้ามหาวิทยาลัยดังๆ กับเขาก็ไม่ได้ เลยสมัครเรียนรามคำแหง ยอมรับโดยตรงว่าค่าเทอมถูก และเรียนไปทำงานไปได้ด้วย แต่สิ่งที่แฝงอยู่ในนั้นคือการได้พิสูจน์ตัวเอง พอนานวันเข้าวิชาที่เรียนเริ่มยากขึ้น เริ่มมีหนทางที่ท้าทายมากขึ้นกับวิชาโท เราต้องวางแผนว่าเทอมนี้จะเรียนอะไร จะทำอย่างไรให้เราเดินไปถึงจุดหมาย ที่คณะมีเอกสารที่เรียกว่า My Courseform เป็นตัวช่วยให้เราวางแผนว่าเรียนไปได้ถึงไหนแล้ว และคาดการณ์อนาคตว่าเราจะจบเมื่อไหร่ ช่วยให้เรามีความหวังมากขึ้น แต่ก็ต้องใช้ความพยายามอยู่ดี หวังว่าสักวันจะได้เป็นบัณฑิตในรั้วรามคำแหงของเราแห่งนี้

kittinunn
ก้าวแรกแห่งการแบ่งปัน

น้ำใจงดงาม : 24

ตั้งหัวข้อ by MongioMC Sun Jun 05, 2011 5:07 pm

- อาจารย์ใจดีครับ
- เลือกเรียนวิชาอย่างใจต้องการได้ ตัวไหนอยากรู้ก็เข้าไปเรียนได้
- มีชีทรามช่วยการเรียน
- ตำราเรียนและค่าหน่วยกิตถูก
- เจ้าหน้าที่ส่วนใหญ่ใจดี เช่นตอนลงทะเบียน ยกเว้น คนหนึ่งที่อยู่ประชาสัมพันธ์คณะมนุษย์(คนนี้น่าเรียนวิชามนุษยสัมพันธ์)
- อาหารอร่อย และ ถูก
- มีse-edขนาดใหญ่

MongioMC
MongioMC

น้ำใจงดงาม : 86

ตั้งหัวข้อ by hamstersom Sun Jun 05, 2011 5:30 pm

ประทับใจอาจารย์หลายท่าน ทำให้รู้สึกเหมือนตอนอยู่ม.ปลายเลย คืออาจารย์ไม่ทำตัวห่างเหินเกินไป แล้วเวลาสอนก็เอาใจใส่ค่ะ
-ค่าหน่วยกิตกับค่าหนังสือก็ถูก
-ทำให้เราถีบตัวเองขึ้นมาเยอะ กระตือรือร้นขึ้นเยอะ แล้วก็ขยันขึ้นเยอะ
-ทำให้เราโตเป็นผู้ใหญ่ รู้จักคิดว่าแผนชีวิตตัวเอง ว่าเทอมนี้จะลงอะไรดี^^
hamstersom
hamstersom

น้ำใจงดงาม : 11

ตั้งหัวข้อ by Disaya Sat Jul 02, 2011 10:51 pm

1.อาจารย์ทุกท่านดูแลเหมือนเราเป็นลูกท่านจริงๆคะ
2.ค่าเทอมที่ถูกมากๆ
3.สามารถเข้าไป sit in วิชาไหนก็ได้ที่อยากเรียน
4.ได้เจอเพื่อนใหม่ๆที่หลากหลาย ได้เรียนรู้ทัศคติและมุมมองจากพวกเค้าเหล่านั้น
5.ได้ชิมอาหาร เรียกว่าจากทุกภาคก็ว่าได้ แถมอร่อยด้วย
6.การลงทะเบียนเรียน รวดเร็ว แตกต่างจากมหาลัยที่เราเลยเรียนมาที่เด็กต้องแย่งกันรับบัตรคิววุ่นวายมาก
7.การที่ไม่มีการเช็คชื่อ หรือ การบังคับเรียนทำให้เราได้ฝึกตัวเองในการจัดการชีวิตตัวเองอย่างแท้จริง ทำให้เรามีความรับผิดชอบมากขึ่น ไม่ขี้เกียจ ต้องคอยผลักดันตัวเองไม่พยายามให้สู้อยู่เสมอ เพราะฉะนั้นจะไม่จบ
8.ได้ G จากราม เป้นสิ่งที่ภูมิใจมากเพราะกว่าจะได้ต้องพยายามอย่างมาก

Disaya

ตั้งหัวข้อ by n_noklae Thu Jul 21, 2011 3:53 pm

สิ่งที่ได้จากม.ราม มีมากมาย
เคยเรียนที่มหาวิทยาลัยปิด มา 1 ปี แล้วไปไม่ไหว เลยมาลงเรียนที่นี่ตั้งใจอย่างแน่วแน่ เลือกคณะที่ชอบ ที่ใช่ ไม่ต้องไปตามใคร(จากสายวิทย์ มาเปลี่ยนเป็นสายศิลป์)
เรียน บ้าง เล่น บ้าง ลองไปทำงานบ้าง สุดท้ายก็สำเร็จ....3 ปี กับ มนุษยศาสตร์ ให้อะไรมากมาย อาทิ ให้ความรู้ ความคิด การโตขึ้นในทางสังคม และแนวทางอาชีพ
อยากขอบคุณทุกคนที่มีส่วนทำให้ทำสำเร็จ และเป็นได้อย่างทุกวันนี้

ตอบกับใครได้อย่างภูมิใจ.......หนูลูกพ่อขุน
n_noklae
n_noklae

น้ำใจงดงาม : 4

ตั้งหัวข้อ by converse Mon Jan 23, 2012 4:35 pm

ผมกำลังจะสมัครเรียนรามครับปีการศึกษา ๒๕๕๕ ขอบคุณสำหรับความประทับใจในมหาวิทยาลัยรามคำแหงที่พี่ๆทุกคนเล่าให้ฟังรู้สึกอบอุ่นมากๆเลยครับ
converse
converse

ตั้งหัวข้อ by lnwashura Mon Jan 23, 2012 5:54 pm

เรื่องประทับใจของผมก็พอมีเหมือนกันนะครับคือว่ามีอยู่วันนึงตอนที่ผมนั่งรถตู้ไปสอบเจอน้องนักศึกษาหญิงคนนึงซึ่งตาบอดทั้ง2ข้างนั่งอยู่ข้างผม เห็นกำลังขะมักเขม้นอยู่กับการคลำตัวหนังสืออักษรเบล ก็พอจะเข้าใจว่าน้องเขาก็คงกำลังจะไปสอบเหมือนกับผม พอรถตู้วิ่งมาถึงหน้ารามแล้วก็ได้เห็นน้ำใจชาวรามครับที่อาสาพาน้องเขาไปส่งถึงห้องสอบเลย เห็นแล้วประทับใจสุดๆ
คงไม่มีที่ใหนที่ให้โอกาสคนพิการได้ขนาดนี้
ภูมิใจที่ได้เป็นลูกพ่อขุนครับ

lnwashura

น้ำใจงดงาม : 3

ตั้งหัวข้อ by rungnaphaa Mon Feb 06, 2012 1:27 pm

เรื่องประทับใจของเราก็คือ วันที่เราไปสอบแล้วอ.ที่คุมสอบมักมีคำว่าโชคดีขอให้สอบผ่านอยู่เป็นประจำ แต่มีข้อสอบวิชาหนึ่งเขียนคำคมของ อ.ใว้ที่แผ่นข้อสอบว่า...ไม่มีคำอวยพรให้โชคดีหรอก เพราะการสอบได้ไม่ได้เกี่ยวกับโชคช่วย แต่มันเกี่ยวกับการตั้งใจศึกษามากกว่า.... ง่ะประทับใจที่ซู๊ดดดดดดดดcheers

rungnaphaa

ตั้งหัวข้อ by italy222 Wed Jun 13, 2012 7:46 pm

ผมประทับใจอาจารย์ท่านหนึ่ง ตั้งแต่ผมเรียนมาจนเกือบจบอาจารย์ท่านนี้สอนแบบให้จัดกลุ่ม แลกเปลี่ยน ทำให้รู้ว่ามิตรภาพระยะสั้นมีค่ามากมาย ขอบคุณอาจารย์ที่สอนให้ลูกศิษย์เรียนแบบแลกเปลี่ยนความคิด จึงพบเพื่อนที่ดีเข้ามาในชีวิต

italy222

น้ำใจงดงาม : 3

ตั้งหัวข้อ by benzjunior Wed Jun 20, 2012 11:27 pm

ขอเล่าเรื่องความประทับใจเพื่อน นศ ด้วยกันนะครับ เป็น นศ หญิง 2 คน
วันนั้นเป็นวันสอบไล่เทอม 1/54 หรือ 2/54 ผมไม่ค่อยแน่ใจ (เพราะสอบกี่ครั้งผมจะไปอ่านหนังสือรอสอบที่ใต้ตึกอธิการ) แล้วเผอิญว่าฝนตก ใกล้ถึงเวลาสอบแล้วด้วย แล้วไปติดกันที่ใต้ตึกอธิการกัน 6 คน ซึ่งมีร่มกันแค่นศหญิง 2 คนนั้น แต่เธอสองคนไม่ได้เห็นแก่ตัวที่จะไปกันแค่ 2 คน แต่กลับถามเพื่อนๆที่เหลืออีก 4 คนที่ไม่มีร่มว่าสอบตึกไหน เธอจะไปส่ง พอดีผมสอบ VPB กับอีก 1 คน และเจ้าของร่มพอดี ส่วน 3 คนที่เหลือก็สอบตึก SBB เหมือนกันพอดีพวกเค้าก็เลยแยกย้ายไป แต่เรื่องไม่จบแค่นั้น
แต่เนื่องจากว่าร่มที่เธอทั้งสองคนมีนั้นเป็นร่มแบบพับ 3 ตอนซึ่งค่อนข้างเล็ก ไป 3 คนยังไงก็เปียกหมด 3 คนอยู่ดี เธอเลยบอกว่ารอตรงนี้ก่อนนะ เดี๋ยวไปส่งเดี๋ยวมารับ ผมกับอีกคนนึงก็ยืนรอตรงนั้น (ซึ่งในใจตอนนั้นผมเกรงใจมาก เพราะคิดว่า จากตึกอธิการไปตึก VPB ค่อนข้างไกลทีเดียว) เธอก็รีบเดินกันไปก่อน แล้วสักพักไม่เกิน 10 นาที เธอก็เดินกลับมารับผมไปด้วยครับ ซึ่งตอนนั้นผมอยากจะขอชื่อกับรหัสไว้จริงๆ แต่ซึ่งตอนนั้นกริ่งเรียกเข้าห้องสอบดังพอดี แล้วต่างคนต่างรีบ+ฝนตกด้วย ถ้าหากเธอคนนั้นเข้ามาในบอร์ดนี้ด้วย หากได้โพสนี้ ช่วยแสดงตัวด้วยนะครับ ผมจำหน้าเธอ 2 คนนั้นได้ดีเลย โดยเฉพาะคนที่มารับผม ผมอยากจะตอบแทนน้ำใจเล็กๆน้อยๆครับ อยากตอบแทนจริงๆ
benzjunior
benzjunior

น้ำใจงดงาม : 38

ตั้งหัวข้อ by ALONE Thu Jun 21, 2012 8:24 am

benzjunior พิมพ์ว่า:ขอเล่าเรื่องความประทับใจเพื่อน นศ ด้วยกันนะครับ เป็น นศ หญิง 2 คน
วันนั้นเป็นวันสอบไล่เทอม 1/54 หรือ 2/54 ผมไม่ค่อยแน่ใจ (เพราะสอบกี่ครั้งผมจะไปอ่านหนังสือรอสอบที่ใต้ตึกอธิการ) แล้วเผอิญว่าฝนตก ใกล้ถึงเวลาสอบแล้วด้วย แล้วไปติดกันที่ใต้ตึกอธิการกัน 6 คน ซึ่งมีร่มกันแค่นศหญิง 2 คนนั้น แต่เธอสองคนไม่ได้เห็นแก่ตัวที่จะไปกันแค่ 2 คน แต่กลับถามเพื่อนๆที่เหลืออีก 4 คนที่ไม่มีร่มว่าสอบตึกไหน เธอจะไปส่ง พอดีผมสอบ VPB กับอีก 1 คน และเจ้าของร่มพอดี ส่วน 3 คนที่เหลือก็สอบตึก SBB เหมือนกันพอดีพวกเค้าก็เลยแยกย้ายไป แต่เรื่องไม่จบแค่นั้น
แต่เนื่องจากว่าร่มที่เธอทั้งสองคนมีนั้นเป็นร่มแบบพับ 3 ตอนซึ่งค่อนข้างเล็ก ไป 3 คนยังไงก็เปียกหมด 3 คนอยู่ดี เธอเลยบอกว่ารอตรงนี้ก่อนนะ เดี๋ยวไปส่งเดี๋ยวมารับ ผมกับอีกคนนึงก็ยืนรอตรงนั้น (ซึ่งในใจตอนนั้นผมเกรงใจมาก เพราะคิดว่า จากตึกอธิการไปตึก VPB ค่อนข้างไกลทีเดียว) เธอก็รีบเดินกันไปก่อน แล้วสักพักไม่เกิน 10 นาที เธอก็เดินกลับมารับผมไปด้วยครับ ซึ่งตอนนั้นผมอยากจะขอชื่อกับรหัสไว้จริงๆ แต่ซึ่งตอนนั้นกริ่งเรียกเข้าห้องสอบดังพอดี แล้วต่างคนต่างรีบ+ฝนตกด้วย ถ้าหากเธอคนนั้นเข้ามาในบอร์ดนี้ด้วย หากได้โพสนี้ ช่วยแสดงตัวด้วยนะครับ ผมจำหน้าเธอ 2 คนนั้นได้ดีเลย โดยเฉพาะคนที่มารับผม ผมอยากจะตอบแทนน้ำใจเล็กๆน้อยๆครับ อยากตอบแทนจริงๆ
อ่านแล้วซึ้งเลยค่ะ มีน้ำใจมากเลย ....
ทำให้ต้องย้อนกลับมาถามตัวเองว่า...
เราเคยได้แสดงน้ำใจต่อคนอื่นๆในสังคมที่ไม่รู้จักกัน-บ้างหรือเปล่า?

ALONE

ตั้งหัวข้อ by KarBiwz_Wuttichai Sat Oct 20, 2012 10:20 am

สิ่งที่ได้จากมหาวิทยาลัยรามคำแหง

-ดีใจมากๆครับที่ได้เจอเพื่อนฝรั่งที่ดีๆและคนไทยด้วย จากการที่ได้มีเพื่อนฝรั่งทำให้คนๆหนึ่งที่ไม่เก่งภาษาอังกฤษเลย จนวันนี้กล้าและพร้อมที่จะเรียนภาษาที่ 3 ต่อไปได้ เเละการได้มีเพื่อนฝรั่งที่รามคำแหงนี้ผมมีโอกาศได้ไปพักบ้านเพื่อนที่ต่างประเทศด้วย Smile

-ได้ความรู้ที่จริงๆที่ไม่ใช่เเค่ชีทจำไปสอบเเล้วผ่าน เเต่ตั้งใจเรียนมากๆโดยอ่านหนังสือและทำความเข้าใจ ได้ทั้งสอบผ่านและความรู้จริงๆครับ
KarBiwz_Wuttichai
KarBiwz_Wuttichai

https://www.facebook.com/karbiwz

ตั้งหัวข้อ by chareephorn Sun Oct 21, 2012 6:32 pm

ได้เจอเพื่อนที่ดี และมีน้ำใจมากจริงๆๆๆค่ะ

chareephorn

ตั้งหัวข้อ by Apocarey Sun Oct 13, 2013 5:22 pm

อาจารย์ใจดี เพือ่นน่ารักแค่นีี้้ก็มีความสุข

Apocarey

ขึ้นไปข้างบน