กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น

Join the forum, it's quick and easy

กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Latest topics
» 4 คุณสมบัติการสมัครงาน ที่อาจเป็นกับดัก ล่อให้เราตกหลุมพราง
by max17 Tue Feb 27, 2018 10:53 am

» แจกชีท และสรุปหน้าราม ของคณะสื่อสารมวลชนค่ะ
by peachyz Sun Nov 19, 2017 12:54 pm

» หนังสือเสียง 10131 สังคมมนุษย์ มสธ.
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง PY332 PY235 PY331 PY234 PY225 PY103
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง HI368 ประวัติศาสตร์จักรวรรดิจีน
by worapolh Thu May 11, 2017 3:30 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY225 ปรัชญาจีน
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:42 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY234
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:41 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY103
by worapolh Thu Apr 06, 2017 6:37 pm

» หนังสือเสียงรามฟรีครับ HI330
by worapolh Wed Mar 29, 2017 5:53 pm

» มีหนังสือและชี๊ทขายครับตามที่อาจารย์สอนและแถมมีจดคำถามข้อสอบหรือคำตอบข้อสอบด้วยครับ
by tonpongsuwat Tue Jan 24, 2017 2:48 pm

» เราสามารถลงวิชาโท ของคณะอื่นได้ไหมครับ
by dentatus Sun Nov 06, 2016 1:13 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:05 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:04 pm

» สอบถามการเรียนวิชาเอกภาษาจีนที่ราม
by kendo89 Sun Oct 30, 2016 8:04 pm

» ขายหนังสือคณะประวัติศาสตร์
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

» ขายหนงสือคณะปรัชญา
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

LIKE & SHARE THIS PAGE

ติดต่อผู้ดูแลบอร์ด

Transfer man งานเริ่มต้นของคนอยากทำอาชีพไกด์

4 posters

Go down

Transfer man งานเริ่มต้นของคนอยากทำอาชีพไกด์ Empty Transfer man งานเริ่มต้นของคนอยากทำอาชีพไกด์

ตั้งหัวข้อ by Frenchkid Thu Sep 08, 2011 4:35 pm

Laughing สำหรับน้องๆคนที่จบใหม่ หรือคนที่อยากลองหาประสบการณ์การทำงานด้านการท่องเที่ยว โดยเฉพาะงานที่ได้พูดคุยกับนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติ ที่ได้ฝึกใช้ภาษาต่างประเทศ Frenchkid เลยอยากที่จะแนะนำงานง่ายๆ เริ่มแรกที่คุณก็สามารถเริ่มลงมือทำได้ครับ ตำแหน่งที่ว่านี้คือ Transfer man ครับ

คำว่า Transfer man นี้ก็คือ พนักงานของบริษัททัวร์ที่ทำหน้าที่คอบรับหรือส่งนักท่องเที่ยวจาก สนามบิน ไปยังโรงแรมหรือจาก โรงแรม เดินทางกลับที่สนามบินครับ ซึ่งโดยปกตินักท่องเที่ยวเวลาซื้อทัวร์เดินทางมาท่องเที่ยวเมืองไทย ก็นิยมจะซื้อบริการ รับ-ส่ง เพื่อความสะดวกสบายไว้ครับ และนี่เองจึงเป็นที่มาของงาน Transfer man ครับ (งานนี้ไม่ต้องใช้บัตรไกด์นะครับ)

การรับส่งนั้นบางทีก็รับแขกจากสนามบิน ไปโรงแรมต่างจังหวัด เช่น หัวหิน ปราณบุรี พัทยา ระยอง กาญจนบุรี ซึ่งระหว่างการเดินทางนี่ละครับที่เราจะได้ฝึกการใช้ภาษาอย่างเต็มที่ครับ อาจจะเริ่มจากการทักทาย รายละเอียดการเดินทาง จุดหมายปลายทาง ประวัติของจังหวัดหรือสถานที่ที่ผ่าน ของดีของอร่อยประจำจังหวัด ประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมไทย ชีวิตการศึกษา หรือแม้แต่กระทั่งเรื่องส่วนตัวของกันและกันครับ

งานของเราจะเริ่มต้นจากการที่เรารับงานจากออฟฟิศเราก่อนครับว่า เราต้องไปรับแขกกี่คน เที่ยวบินไหน กี่โมง ซึ่งเราต้องนัดกับคนขับรถครับ มาถึงสนามบินก่อนเวลาเครื่องลงครับ (อย่ามาสาย หลังเวลาเครื่องลงนะครับ เพราะเดี๋ยวแขกหลุด) ต้องโทรเช็ค confirm เวลาเครื่องลงก่อนครับ เพราะบางทีเครื่องอาจจะลงก่อนเวลาหรือดีเลย์ (delay) ก็ได้ครับ จากนั้นก็ทำป้ายชื่อแขกครับ เวลาที่เค้าเดินออกมา เราก็ชูป้าย เจอกันก็ทักทายกันตามประสา แล้วโทรหาพี่คนขับรถเพื่อไปขึ้นรถครับ ระหว่างทางอาจจะขอเก็บเอกสาร voucher (ถ้ามี) หรือเอกสารยินยันการจองบริการรับส่งของแขก ทีนี้ระหว่างทางก็พูดคุย และเริ่มฝึกใช้ภาษาได้เลยครับ เมื่อมาถึงโรงแรมก็พาแขกไปเช็คอินทีเคาน์เตอรืเช็คอินของโรงแรมครับ รอจนกว่าแขกจะได้กุญแจห้อง ก็บอกลาแขก พร้อมกับแจ้งวันและเวลาที่จะมารับแขกขากลับครับ

ขากลับก็มารับแขกตามวันและเวลาที่ได้นัดเอาไว้ เมื่อแขกเช็คเอาท์ออกจากที่พัก มานั่งรอที่ตรง lobby โรงแรมได้เลยครับ พาแขกขึ้นรถ ระหว่างทางอาจจจะพูดคุยเรื่องสถานที่ที่แขกไปเที่ยวมา ระเบียบหรือพิธีการเดินทางออกนิกราชอาณาจักร อะไรเอาขึ้นเครื่องได้บ้าง อะไรต้องห้าม เป็นต้นเมื่อไปถึงสนามบิน ก็พาไปเช็คอินที่เคานืเตอร์เช็คอินของสายการบิน ส่งแขกที่ประตูทางเข้าจุดตรวจเอกสารการเดินทาง แค่นี้ก็เป็นจบงานครับ

งานบริการในลักษณะนี้ แน่นอนว่าบางครั้งก็อาจจะได้ทิปนะครับ ซึ่งจะได้นอกเหนือจากค่าตัวในการทำ Transfer แต่ละครั้ง และที่สำคัญเราอาจจะได้ network มากมายกับการได้ทำความรู้จักคนต่างชาติมากมาย มีหลายคนนะครับที่พูดคุยกันถูกคอ จนติดต่อกันมาจนถึงบัดนี้ ไปมาหาสู่กันบ่อยๆ

Transfer man เป็นงานที่น้องๆที่จบใหม่หรือคนที่สนใจงานด้านการท่องเที่ยวได้ลองสัมผสประสบการณ์ตรงนี้ครับ โดยทีเรายังไม่ต้องมีใบอนุญาตประกอบวิชาชีพมัคคุเทศก์ ขั้นแรกเราอาจจะลอง search หารายชื่อบริษัททัวร์ดูก่อนครับว่ามีที่ไหน แล้วลองโทรไปสอบถามดูครับว่ารับสมัครตำแหน่ง Transfer man หรือเปล่า มีบริษัททัวร์หลายที่ครับที่เค้ารับ Transfer man ครับ เพื่อโอกาสในการฝึกภาษา ได้ท่องเที่ยวและเปิดโลกทัศน์ น้องๆจึงไม่ควรพลาดนะครับ

เวบที่มีงาน Transfer Man แนะนำเวบนี้เลยนะครับ [You must be registered and logged in to see this link.] เวบนี้จะมีงานด้านการท่องเที่ยวรอน้องๆอยู่มากมายครับ

Laughing ประวัติผู้เขียน Razz

ปริญญาโท สาขาระเบียบวิธีวิทยาการวิจัยทางการศึกษา จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

ปริญญาโท สาขาการสอนภาษาอังกฤษในฐานะภาษาต่างประเทศ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ปริญญาตรี สาขาภาษาอังกฤษ มหาวิทยาลัยรามคำแหง

ปริญญาตรี สาขาภาษาฝรั่งเศส มหาวิทยาลัยรามคำแหง
Frenchkid
Frenchkid
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นต้น
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นต้น

น้ำใจงดงาม : 29

ขึ้นไปข้างบน Go down

Transfer man งานเริ่มต้นของคนอยากทำอาชีพไกด์ Empty Re: Transfer man งานเริ่มต้นของคนอยากทำอาชีพไกด์

ตั้งหัวข้อ by whoareuu Tue Dec 04, 2012 11:09 am

ถึงแม้ว่าจะเขียนไว้นานแล้ว แต่ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมุลดีๆ ^^

whoareuu
ผู้สังเกตการณ์

น้ำใจงดงาม : 0

Transfer man งานเริ่มต้นของคนอยากทำอาชีพไกด์ Empty Re: Transfer man งานเริ่มต้นของคนอยากทำอาชีพไกด์

ตั้งหัวข้อ by ashleewan Wed Jun 05, 2013 1:18 pm

ขอบคุณมากค่ะ queen
ashleewan
ashleewan

น้ำใจงดงาม : 3

ตั้งหัวข้อ by tao mini Sun Jan 19, 2014 9:37 am

ขอบคุณครับผม ดีมากๆเลย Very Happy

tao mini

น้ำใจงดงาม : 0

ขึ้นไปข้างบน