กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น

Join the forum, it's quick and easy

กระดานสนทนานักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
กรุณา log in เพื่อร่วมแสดงความคิดเห็น
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Latest topics
» 4 คุณสมบัติการสมัครงาน ที่อาจเป็นกับดัก ล่อให้เราตกหลุมพราง
by max17 Tue Feb 27, 2018 10:53 am

» แจกชีท และสรุปหน้าราม ของคณะสื่อสารมวลชนค่ะ
by peachyz Sun Nov 19, 2017 12:54 pm

» หนังสือเสียง 10131 สังคมมนุษย์ มสธ.
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง PY332 PY235 PY331 PY234 PY225 PY103
by worapolh Thu May 11, 2017 3:33 pm

» หนังสือเสียง HI368 ประวัติศาสตร์จักรวรรดิจีน
by worapolh Thu May 11, 2017 3:30 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY225 ปรัชญาจีน
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:42 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY234
by worapolh Thu Apr 06, 2017 7:41 pm

» หนังสือเสียงตำราเรียนวิชา PY103
by worapolh Thu Apr 06, 2017 6:37 pm

» หนังสือเสียงรามฟรีครับ HI330
by worapolh Wed Mar 29, 2017 5:53 pm

» มีหนังสือและชี๊ทขายครับตามที่อาจารย์สอนและแถมมีจดคำถามข้อสอบหรือคำตอบข้อสอบด้วยครับ
by tonpongsuwat Tue Jan 24, 2017 2:48 pm

» เราสามารถลงวิชาโท ของคณะอื่นได้ไหมครับ
by dentatus Sun Nov 06, 2016 1:13 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:05 pm

» แนวข้อสอบ ENS3401
by tonaorza97 Mon Oct 31, 2016 7:04 pm

» สอบถามการเรียนวิชาเอกภาษาจีนที่ราม
by kendo89 Sun Oct 30, 2016 8:04 pm

» ขายหนังสือคณะประวัติศาสตร์
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

» ขายหนงสือคณะปรัชญา
by tonpongsuwat Fri Sep 23, 2016 9:54 pm

LIKE & SHARE THIS PAGE

ติดต่อผู้ดูแลบอร์ด

รบกวนคนที่เข้าใจอย่างแท้จริงช่วยอธิบาย en206

Wonder
Admin
gadoop
geeboxo
pleyley
Kingkong
jaycr7human
JazzUp
สิงห์
navyatc41
14 posters

Go down

รบกวนคนที่เข้าใจอย่างแท้จริงช่วยอธิบาย en206 Empty รบกวนคนที่เข้าใจอย่างแท้จริงช่วยอธิบาย en206

ตั้งหัวข้อ by navyatc41 Wed Mar 30, 2011 10:43 pm

สอบหลายครั้งแล้ว รหัส 48 ยังตกตลอด แยกไม่ออก ระหว่าง narrative และ describtive รบกวนหน่อยครับ
navyatc41
navyatc41
ผู้สังเกตการณ์

น้ำใจงดงาม : 2

ขึ้นไปข้างบน Go down

รบกวนคนที่เข้าใจอย่างแท้จริงช่วยอธิบาย en206 Empty ในความเข้าใจของผมนั้น

ตั้งหัวข้อ by สิงห์ Fri Apr 01, 2011 8:34 pm

Description "การพรรณา" สำหรับความเข้าใจของผม การพรรณนา หมายถึง การเล่าเรื่องโดยละเอียดให้ผู้อ่านนึกภาพตาม และชวนให้ผู้อ่านกิดจินตนาการตามไปด้วย เป็นการพรรณนาธรรมชาติชายทะเลเวลาสายัณห์และแสดงรายละเอียดของสิ่งต่างๆ เช่น ท้องฟ้า แมกไม้ นก พื้นน้ำ คลื่นลม คน เป็นต้น

ตัวอย่าง "......เธอช่างสวยจริงๆ...ด้วยใบหน้าทรงใข่ได้รูป คิ้วโก้งดูคมคาย ปากเป็นกระจับ สีแดงสดเหมือนดอกทิวลิป ผิวสีขาวดูเนียนนุ่มชุ่มชื่น ใบหน้าเนียนสะอาดมดจรด ผมสีน้ำตาล เอวบางร่างน้อย ซึ่งสามารถไปเป็นดาราได้สบายๆ และด้วยการแต่งกายในวันนี้ เธออยู่ในชุดเสื้อยืดสีขาว ทับด้วยเสื้อเชิ๊ตสีขาว กางเกงยีนส์ขายาว ทำให้เธอดูดี และทะมัดทะแมงมากๆ ........ผมจ้องมองเธอจนลืมตัว จนเสียงเรียกของเธอเรียกสติผมกลับคืนมา"

Narration "การเขียนบรรยาย" สำหรับความเข้าใจของผม การบรรยาย หมายถึง การชี้แจ้งหรือเล่าเรื่องให้ฟัง (การเขียนบรรยาย จะต้องไม่เขียนออกมาให้เห็นภาพเกินไป)

ตัวอย่าง "...2 ปีต่อภายหลังสงครามระหว่างเอเดนและเดมอสจบลง ทั้งสองฝ่ายต้องลงที่จะรวมอาณาจักรเอเดนและเดมอสได้เข้าด้วยกัน ภายใต้ชื่อใหม่ว่า "เอเดนมอส" โดยมีการตั้งรัฐบาลขึ้นมาดูแล โดยในการจัดตั้งรัฐบาลขึ้นมานั้นจะมีการแต่งตั้งคณะบุคคลที่เป็นกลางทั้งสองฝ่ายมารวมมือกันในการสรรหาบุคคลมาร่างรัฐธรรมนูญ และจัดตั้งรัฐบาลขึ้นมาดูแลลบริหารบ้านเมือง.........." (พอดีพักหลังนี้บ้าอ่าน "หัวขโมยแห่งบารามอส" ไปหน่อยครับ 55555)

ที่ผมเขียนไปนี้อาจจะไม่ถูกต้องตามหลักภาษาไทยหรือไวยากรร์ภาษาไทยนัก ผมพยายามจะเรียบเรียงออกมาให้ดีที่สุดแล้วครับ เพื่อหวังจะแยกความแตกต่างระหว่าง "การบรรยาย" และ "การพรรณา" นั้นให้เห็นถึงความแตกต่างของการเขียนมากที่สุดในรูปแบบของภาษาไทย และหากมีข้อผิดพลาดประการใดก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ หวังว่าคงทำให้เห็นถึงความแตกต่างของสิ่งเหล่านี้ได้บ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ ยังไงลองรอเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ท่านอื่นที่ผ่าน EN206 มาให้ความเห็นเพิ่มเติมได้ครับ
สิงห์
สิงห์

น้ำใจงดงาม : 18

รบกวนคนที่เข้าใจอย่างแท้จริงช่วยอธิบาย en206 Empty Re: รบกวนคนที่เข้าใจอย่างแท้จริงช่วยอธิบาย en206

ตั้งหัวข้อ by navyatc41 Tue May 17, 2011 9:28 pm

ขอบคุณมากๆๆครับ สำหรับความเอื้ออาทรต่อเพื่อนร่วมสถาบัน ขอให้คุณจงประสบความสำเร็จในสิ่งที่คุณหวังครับ
navyatc41
navyatc41

รบกวนคนที่เข้าใจอย่างแท้จริงช่วยอธิบาย en206 Empty Re: รบกวนคนที่เข้าใจอย่างแท้จริงช่วยอธิบาย en206

ตั้งหัวข้อ by JazzUp Sat May 21, 2011 9:30 pm

ตามที่ "สิงห์" ว่าเลย

แต่เราน่ะ จำไม่ได้หรอกว่า อันไหนคืออะไร ฮ่าฮ่า (เขินเลย) แหะๆ เป็นคนจำชื่อเรียกอะไรไม่ได้เท่าไร

แต่รู้ว่า ถ้ามีภาพที่มันเหมือนเป็นเหตุการณ์ ก็เขียนเล่าเรื่องไป
ถ้ามีรูปสิ่งของสิ่งหนึ่ง หรือคนๆนึง ก็เขียนพรรณาไป

เช่น ตอนที่สอบ มีรูป คนหนึ่งคน และรถไปค้างอยู่บนต้นไม้ เราก็รู้ว่า มันต้องให้เขียนเล่าเหตุการณ์แน่นอน
เพราะมันเด่นกว่า ที่จะพรรณาว่า ต้นไม้เป็นอย่างไร รถเป็นอย่างไร คนหน้าตาหล่อมั้ย
ก้เขียนเล่าเรื่องไปว่า เกิดอุบัติเหตุ ....อะไรอย่างงี้

ส่วนที่มีรูป โทรศัพท์หยอดเหรียญโผล่มาเครื่องนึง ก็รู้ว่า ต้องเป็นเขียน พรรณา เขียนพล่ามไปว่า โทรศัพท์มีลักษณะอย่างไร
หยอดเหรียญแล้วก็กดปุ่มโทรฯนะ เพราะจากรูปมันไม่สื่อว่าจะให้เล่าเรื่องอะไร

แต่ก็ ทำความเข้าใจแบบที่ สิงห์ บอกนั่นแหละค่ะ ชัวกว่า
เอาแบบเราก็มั่วๆซั่วๆ ฮ่าฮ่า แต่เราจำได้น่ะ ว่ามี เขียนบรรยาย กับพรรณา แค่ไม่ได้จำว่า อันไหนเรียกว่าอะไรในภาษาอังกฤษ
JazzUp
JazzUp
ก้าวแรกแห่งการแบ่งปัน

น้ำใจงดงาม : 5

ตั้งหัวข้อ by JazzUp Sat May 21, 2011 9:33 pm

อืม ก็ไม่รู้จะทันมั้ย เห็นเพื่อนบอกว่า จะสอบ 23นี้ พอดีเขาก็เพิ่งถามเราเรื่อง 206 ไปเมื่อวันก่อน
ก็ขอ ยกที่ตอบเพื่อนมาตอบแล้วกัน อ่านแล้วใช้วิจารณญาณได้นะ ไม่ต้องเชื่อ ลองดูๆ
(เป็นที่เราคุยกับเพื่อนเลยนะ ไม่ได้เรียบเรียงใหม่)
---

เอาโดยรวมแล้วกัน 206 คือการบรรยายภาพนั้นๆ
เช่นถ้าเป็นภาพอุปกรณ์หรือสิ่งของ (เช่น โทรทัศน์, ห้างแห่งนึง) ก็ให้บรรยายเหมือนแยกร่าง แยกส่วนประกอบ บรรยายวนให้มันเกี่ยวกับสิ่งนั้น

เช่นถ้าเป็นทีวี ก็อาจบรรยายว่า โทรทัศน์ที่ฉันอยากได้ไม่จำเป็นต้องใหญ่แต่ขอให้ใช้งานได้ทน (แล้วให้เอาอันนี้เป็นประโยค main idea) จากนั้นก็บรรยายต่อๆไป ให้สอดคล้องกับประโยคนำ บรรยายไปว่า โทรทัศน์จะต้องมีรูปทรงแบบนี้ ผลิตจากวัสดุนี้ๆ เวลาเปิดสามารถบังคับด้วยรีโมท กินเนื้อที่น้อย บลาๆไป แต่เอาให้สอดคล้องกับรูป แต่main idea ที่เราเลือกมา

หรือถ้าเป็นรูป ห้างแห่งหนึ่ง
เราก็เลือกประโยคใจความมา อาจเป็นว่า ห้างที่ได้รับความนิยมนั้นมักเป็นห้างที่มีบริเวณกว้างขวาง แล้วก็บรรายให้สอดคล้องไม่แตกออกจาก main idea เช่น มีการจัดวางร้านค้าอย่างเป็นระบบ มีพื้นที่ให้ลูกค้าได้นั่งพัก ดูสะอาดตา ...

ซึ่งก็ต้องดูให้สอดคล้องกับภาพด้วย ถ้าในภาพห้างมีลักษณะรกๆ เราก็ต้องเปลี่ยน main idea ให้มันเข้ากัน คือ รกๆ

ถ้าเป็นภาพเหตุการณ์ เช่น เป็นรูปคนขับรถชนกัน
เราก็แต่งเหมือน แต่งนิทาน เล่าไปเลย ส่วนใหญ่ก็จะเป็นอดีต เช่นว่า เดือนก่อน แมคขับรถชนเดวิด ....เล่าๆไป ว่าเหตุการณ์เกิดอะไรมาก่อน ทำไมชนกัน

รู้สึกว่า การเล่านิทาน สามารถใช้ present ได้ คือเราต้องเลือก ถ้าเราจะทำให้เป็น อดีต ก็ระวังให้ tense เป็นอดีตทั้งหมด ถ้าเลือกจะเล่าแบบปัจจุบัน(ให้ความรู้สึกสดใหม่) ก็ระวังให้ tense เป็นปัจจุบันตลอด

206 มันจะมีสองแบบ
narrative กับ descriptive (ไม่แน่ใจตัวสะกด แหะๆ)

ก็คือ อันนึงจะเป็น เล่าเรื่อง (น่าจะเป็น narrative) เล่าเรื่องก็จะเหมือนรูปรถชนกันที่เรายกตัวอย่าง

ส่วนอีกตัว เป็นบรรยาย พรรณา เรียกอะไรไม่รู้เหมือนกัน ก็จะเหมือนทีวี ห้างที่เรายกตัวอย่าง

ก็คือ ดูรูปแล้วหาเรื่องให้มันว่าจะให้มันเกี่ยวกับอะไร เป็นทีวีจะตั้งว่าอะไรดี ทีวีที่ชั้นชอบ ทีวีในห้องเรียน แล้วก้บรรยายไป

ถ้าเป็นภาพเหตุการณ์ ก็คิดว่าให้เป็นเรื่องเกี่ยวกับอะไรดี แล้วก็เล่าไป

คำก็ให้ได้ตามกำหนด

ไม่รู้ว่าอธิบายจะช่วยได้มั้ย เราผ่านมาสองปีแล้ว จำไม่ได้หมดน่ะ แหะๆ
---
JazzUp
JazzUp

น้ำใจงดงาม : 5

ตั้งหัวข้อ by jaycr7human Tue May 24, 2011 4:47 am

กว่าผมจะมาโพสก็คงจะช้าไปแล้ว แต่ก็อยากจะช่วยแนะนำคุณพี่ด้วยคนนะคับ
อย่างเพื่อนๆพี่ๆหลายคนได้ให้คำแนะนำไปเยอะแล้ว ผมก็อยากจะแนะนำส่วนง่ายๆเพิ่มเติมให้เข้าใจคับ เริ่มกันเลยเนาะ...
แนวข้อสอบก็อย่างที่คุณพี่รู้แหละคับ ก็คือ มีเล่าเรื่อง2เรื่อง และมีพรรณาอีก2เรื่อง

-การเขียนพรรณา(Descriptive)นั้น Tenseหรือภาษาไทยคือ"กาล"นั้น เราควรจะใช้Present simple tenseเป็นหลักคับ ขณะทำข้อสอบ...ก็ขอให้เราคิดหรือสมมุติว่า เรามีภาพๆหนึ่งอยู่ซึ่งคนอื่นเค้ามองไม่เห็นหรือยังไม่เห็น ดังนั้นเราต้องอธิบายสิ่งที่อยู่ในภาพ(คน,สัตว์,สิ่งของ)นั้นๆว่ามีลักษณะอย่างไร เพื่อให้คนที่เค้าไม่เห็นภาพๆนี้สามารถนึกออกและอิมเมจจิ้นตามไปกับเราได้ว่า"อ๋อ...ภาพนี้มันเป็นแบบนี้นะ"ประมาณนี้อ่ะคับ

-การเขียนเล่าเรื่อง(Narrative)นั้น Tenseส่วนใหญ่ หลักๆควรจะใช้ Past simple tenseเพราะการเล่าเรื่องก็คือการพูดย้อนอดีตนั้นเอง เป็นการเล่าเหตุการณ์นั้นๆว่ามันเกิดอะไรยังไง อาจจะใช้รูปอื่นๆได้เช่น"I have never forgotten my terrible event.........................."จากประโยคนี้จะเห็นได้ว่ารูปประโยคเหมือนจะเป็นปัจจุบัน แต่แท้จริงแล้วเราพูดว่า"เราไม่เคยลืมตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันคับ" แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ควรรักษาแกรมม่าของท่านเอาไว้ให้ดีด้วยนะครับ และควรจะรู้ด้วยว่าเหตุการณ์ที่คุณพี่เล่าอยู่นั้นมันกำลังเกิดขึ้นหรือว่ามันได้ผ่านพ้นไปแล้ว

-ที่อยากให้จำว่า Narrativeใช้Past / Descriptiveใช้Present ก็เพราะว่าจะได้นึกง่ายๆคับ จะได้ไม่ต้องสับสนครับ ที่เหลือก็เน้นแกรมม่ากับคำศัพท์ไม่ให้ผิดเพี้ยนครับ เขียนหัวเรื่องและสรุปให้ดี ถ้าเอาPล่ะก็ เขียนให้ชัวร์ๆ3เรื่องก็พอ(ใครบอกว่าเขียนไม่ครบ4เรื่องแล้วตก มันไม่จริง!ความจริงที่ตกก็คือมีข้อบกพร่องเรื่องไวยกรณ์กับคำศัพท์ หรือไม่ก็เขียนมั่วๆครับ รึพูดง่ายๆก็คือ ข้ออ้าง คับ)รับรองผ่านแน่ครับ

ป.ล.ผมรหัส52วิชาข้อเขียนพวกนี้ผมลงครั้งเดียวหมด เพราะคิดอะไรง่ายๆไม่ต้องเยอะเว่ออออ!!ครับ ที่สำคัญก็คือเราควรจะรู้พื้นฐานความรู้ของเราว่า เราควรจะเขียนแบบไหนจึงจะผ่านครับ ขอให้การสอบครั้งนี้ผ่านไปได้นะครับ อิอิ
Razz Razz
jaycr7human
jaycr7human
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นกลาง

น้ำใจงดงาม : 17

ตั้งหัวข้อ by Kingkong Thu Jun 09, 2011 12:38 pm

สิงห์ พิมพ์ว่า:Description "การพรรณา" สำหรับความเข้าใจของผม การพรรณนา หมายถึง การเล่าเรื่องโดยละเอียดให้ผู้อ่านนึกภาพตาม และชวนให้ผู้อ่านกิดจินตนาการตามไปด้วย เป็นการพรรณนาธรรมชาติชายทะเลเวลาสายัณห์และแสดงรายละเอียดของสิ่งต่างๆ เช่น ท้องฟ้า แมกไม้ นก พื้นน้ำ คลื่นลม คน เป็นต้น

ตัวอย่าง "......เธอช่างสวยจริงๆ...ด้วยใบหน้าทรงใข่ได้รูป คิ้วโก้งดูคมคาย ปากเป็นกระจับ สีแดงสดเหมือนดอกทิวลิป ผิวสีขาวดูเนียนนุ่มชุ่มชื่น ใบหน้าเนียนสะอาดมดจรด ผมสีน้ำตาล เอวบางร่างน้อย ซึ่งสามารถไปเป็นดาราได้สบายๆ และด้วยการแต่งกายในวันนี้ เธออยู่ในชุดเสื้อยืดสีขาว ทับด้วยเสื้อเชิ๊ตสีขาว กางเกงยีนส์ขายาว ทำให้เธอดูดี และทะมัดทะแมงมากๆ ........ผมจ้องมองเธอจนลืมตัว จนเสียงเรียกของเธอเรียกสติผมกลับคืนมา"

Narration "การเขียนบรรยาย" สำหรับความเข้าใจของผม การบรรยาย หมายถึง การชี้แจ้งหรือเล่าเรื่องให้ฟัง (การเขียนบรรยาย จะต้องไม่เขียนออกมาให้เห็นภาพเกินไป)

ตัวอย่าง "...2 ปีต่อภายหลังสงครามระหว่างเอเดนและเดมอสจบลง ทั้งสองฝ่ายต้องลงที่จะรวมอาณาจักรเอเดนและเดมอสได้เข้าด้วยกัน ภายใต้ชื่อใหม่ว่า "เอเดนมอส" โดยมีการตั้งรัฐบาลขึ้นมาดูแล โดยในการจัดตั้งรัฐบาลขึ้นมานั้นจะมีการแต่งตั้งคณะบุคคลที่เป็นกลางทั้งสองฝ่ายมารวมมือกันในการสรรหาบุคคลมาร่างรัฐธรรมนูญ และจัดตั้งรัฐบาลขึ้นมาดูแลลบริหารบ้านเมือง.........." (พอดีพักหลังนี้บ้าอ่าน "หัวขโมยแห่งบารามอส" ไปหน่อยครับ 55555)

ที่ผมเขียนไปนี้อาจจะไม่ถูกต้องตามหลักภาษาไทยหรือไวยากรร์ภาษาไทยนัก ผมพยายามจะเรียบเรียงออกมาให้ดีที่สุดแล้วครับ เพื่อหวังจะแยกความแตกต่างระหว่าง "การบรรยาย" และ "การพรรณา" นั้นให้เห็นถึงความแตกต่างของการเขียนมากที่สุดในรูปแบบของภาษาไทย และหากมีข้อผิดพลาดประการใดก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ หวังว่าคงทำให้เห็นถึงความแตกต่างของสิ่งเหล่านี้ได้บ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ ยังไงลองรอเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ท่านอื่นที่ผ่าน EN206 มาให้ความเห็นเพิ่มเติมได้ครับ

สิงห์น่ามาเปิดสถาบันติว เพราะพูดเข้าใจกว่าติวเตอร์อีก (หมู่บ้านอยู่ใกล้กันอีก 555++)
Kingkong
Kingkong
ผู้ร่วมแบ่งปันขั้นสูง

น้ำใจงดงาม : 42

ตั้งหัวข้อ by pleyley Sat Jun 11, 2011 12:25 am

*** เพิ่มเติมจากคุณ สิงห์ นะครับซึ่งอธิบายได้ดีมากเข้าใจง่ายและสามารถนำไปใช้ได้จริง ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ ทั้งนี้สิ่งที่อยากเพิ่มเติมให้นั่นคือ ไม่ว่าคุณจะเขียนเรื่องอะไรก็ตาม พึงคิดเสมอว่าจะเขียนอะไร ถูกต้องตามรูปแบบที่กำหนดหรือไม่ งานเขียนนี้มีคุณค่าด้านใด ใช้ความสวยงามทางภาษาแบบไหน แล้วผู้อ่านได้สิ่งใดจากงานเขียนของคุณ ***

ขอให้พี่ๆ น้องๆ ทุกคนโชคดีในการสอบทุกรายวิชานะครับ
pleyley
pleyley

http://pleyley.hi5.com

ตั้งหัวข้อ by geeboxo Wed Jun 15, 2011 12:27 am

Descriptive เวลาเขียนให้ลองนึกถึงคนที่เค้าไม่ได้เห็นภาพที่เราต้องเขียนบรรยายนะ
แล้วเขียนยังไงก็ได้ให้เค้านึกภาพออกอ่ะ นั่นแหละถือว่าเราประสบความสำเร็จในการ Write a descriptive paragraph แล้วล่ะ

ส่วน Narrative ก็เหมือนกันการเล่าเรื่องตามที่คุณสิงห์อธิบายมาเลย
ภาพพจน์ไม่ต้องมากมายแต่จับต้นชนปลายได้ว่าเกิดอะไรขึ้น

อันนี้ตามความเข้าใจของเรานะเทคนิคส่วนตัวที่เราใช้
เพิ่มเติมจ้า แบ่งปันๆ
สู้ๆ เฮ่ Smile
geeboxo
geeboxo

น้ำใจงดงาม : 8

ตั้งหัวข้อ by Kingkong Fri Jun 17, 2011 9:38 am

jaycr7human พิมพ์ว่า:กว่าผมจะมาโพสก็คงจะช้าไปแล้ว แต่ก็อยากจะช่วยแนะนำคุณพี่ด้วยคนนะคับ
อย่างเพื่อนๆพี่ๆหลายคนได้ให้คำแนะนำไปเยอะแล้ว ผมก็อยากจะแนะนำส่วนง่ายๆเพิ่มเติมให้เข้าใจคับ เริ่มกันเลยเนาะ...
แนวข้อสอบก็อย่างที่คุณพี่รู้แหละคับ ก็คือ มีเล่าเรื่อง2เรื่อง และมีพรรณาอีก2เรื่อง

-การเขียนพรรณา(Descriptive)นั้น Tenseหรือภาษาไทยคือ"กาล"นั้น เราควรจะใช้Present simple tenseเป็นหลักคับ ขณะทำข้อสอบ...ก็ขอให้เราคิดหรือสมมุติว่า เรามีภาพๆหนึ่งอยู่ซึ่งคนอื่นเค้ามองไม่เห็นหรือยังไม่เห็น ดังนั้นเราต้องอธิบายสิ่งที่อยู่ในภาพ(คน,สัตว์,สิ่งของ)นั้นๆว่ามีลักษณะอย่างไร เพื่อให้คนที่เค้าไม่เห็นภาพๆนี้สามารถนึกออกและอิมเมจจิ้นตามไปกับเราได้ว่า"อ๋อ...ภาพนี้มันเป็นแบบนี้นะ"ประมาณนี้อ่ะคับ

-การเขียนเล่าเรื่อง(Narrative)นั้น Tenseส่วนใหญ่ หลักๆควรจะใช้ Past simple tenseเพราะการเล่าเรื่องก็คือการพูดย้อนอดีตนั้นเอง เป็นการเล่าเหตุการณ์นั้นๆว่ามันเกิดอะไรยังไง อาจจะใช้รูปอื่นๆได้เช่น"I have never forgotten my terrible event.........................."จากประโยคนี้จะเห็นได้ว่ารูปประโยคเหมือนจะเป็นปัจจุบัน แต่แท้จริงแล้วเราพูดว่า"เราไม่เคยลืมตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันคับ" แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ควรรักษาแกรมม่าของท่านเอาไว้ให้ดีด้วยนะครับ และควรจะรู้ด้วยว่าเหตุการณ์ที่คุณพี่เล่าอยู่นั้นมันกำลังเกิดขึ้นหรือว่ามันได้ผ่านพ้นไปแล้ว

-ที่อยากให้จำว่า Narrativeใช้Past / Descriptiveใช้Present ก็เพราะว่าจะได้นึกง่ายๆคับ จะได้ไม่ต้องสับสนครับ ที่เหลือก็เน้นแกรมม่ากับคำศัพท์ไม่ให้ผิดเพี้ยนครับ เขียนหัวเรื่องและสรุปให้ดี ถ้าเอาPล่ะก็ เขียนให้ชัวร์ๆ3เรื่องก็พอ(ใครบอกว่าเขียนไม่ครบ4เรื่องแล้วตก มันไม่จริง!ความจริงที่ตกก็คือมีข้อบกพร่องเรื่องไวยกรณ์กับคำศัพท์ หรือไม่ก็เขียนมั่วๆครับ รึพูดง่ายๆก็คือ ข้ออ้าง คับ)รับรองผ่านแน่ครับ

ป.ล.ผมรหัส52วิชาข้อเขียนพวกนี้ผมลงครั้งเดียวหมด เพราะคิดอะไรง่ายๆไม่ต้องเยอะเว่ออออ!!ครับ ที่สำคัญก็คือเราควรจะรู้พื้นฐานความรู้ของเราว่า เราควรจะเขียนแบบไหนจึงจะผ่านครับ ขอให้การสอบครั้งนี้ผ่านไปได้นะครับ อิอิ
Razz Razz

เยี่ยมมากค่ะ จะจำไว้เลย
Kingkong
Kingkong

น้ำใจงดงาม : 42

ตั้งหัวข้อ by gadoop Wed Jun 29, 2011 3:56 pm

ตามที่แจ๊สบอกเลย เราเอาความรู้ที่เขาบอกมาอ่ะ รู้สึกว่าจะคิดได้คล่องขึ้น ไม่ค่อยงงแล้ว เราเองล่ะที่ถามแจ๊สอ่ะ ขอบคุณมากนะ แต่เราว่าเราไม่ผ่านอีกตามเคย เพราะว่าลืมดูเวลา ทำไม่ทันเสร็จอันที่ 3 อ่ะ ไม่เป็นไร สู้ๆ เอาใหม่ เป็นกำลังใจให้ทุกคน ขอให้สอบผ่านในเร็ววันน้า
gadoop
gadoop

น้ำใจงดงาม : 1

ตั้งหัวข้อ by navyatc41 Fri Jul 01, 2011 8:07 pm

ขอบคุณทุกๆๆคน ผมผ่านแล้วววววววววววว
navyatc41
navyatc41

ตั้งหัวข้อ by jaycr7human Wed Sep 07, 2011 12:20 am

navyatc41 พิมพ์ว่า:ขอบคุณทุกๆๆคน ผมผ่านแล้วววววววววววว

ดีใจด้วยนะครับคุณพี่Very Happy Very Happy
jaycr7human
jaycr7human

น้ำใจงดงาม : 17

ตั้งหัวข้อ by Admin Wed Sep 07, 2011 9:18 am

navyatc41 พิมพ์ว่า:ขอบคุณทุกๆๆคน ผมผ่านแล้วววววววววววว

ว้าว ๆ ดีใจด้วยครับ
Admin
Admin
ผู้ดูแลระบบ
ผู้ดูแลระบบ

น้ำใจงดงาม : 46

รบกวนคนที่เข้าใจอย่างแท้จริงช่วยอธิบาย en206 Empty Right on the money

ตั้งหัวข้อ by Wonder Sat Sep 10, 2011 2:05 am

jaycr7human พิมพ์ว่า:กว่าผมจะมาโพสก็คงจะช้าไปแล้ว แต่ก็อยากจะช่วยแนะนำคุณพี่ด้วยคนนะคับ

Razz Razz

ถูกต้องและชัดเจน โดยเฉพาะบอกวิธีการเขียนแต่ละแบบ. คุณ jaycr7human is right on the money. อยากให้คนที่ลงทะเบียนวิชานี้ใช้เป็นแนวทางหรือ guideline. นึกอะไรไม่ออกก็บอกคุณ jaycr7human

Wonder

น้ำใจงดงาม : 13

ตั้งหัวข้อ by Zexprezzo Sun Dec 25, 2011 12:07 am

เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากเลยคับ ขอบคุณมาก ๆ คับ ทุกความเห็น
Zexprezzo
Zexprezzo

น้ำใจงดงาม : 3

ตั้งหัวข้อ by SaraYong Thu Apr 12, 2012 3:55 pm

ขอบคุณนะคะ..มีประโยชน์มากๆ เลย..เพราะลงซัมเมอร์ไว้..มีเวลาเตรียมตัวน้อยมากๆ Wink
SaraYong
SaraYong

น้ำใจงดงาม : 0

ตั้งหัวข้อ by nutmufc Mon Apr 23, 2012 9:47 pm

(ผมนศ.pre degree) ตอนแรกลงไปโดยรู้ไม่ถึงการณ์ พอเปิดมาเจอข้อสอบอึ้งไปเลย (2/54)

เค้าว่ากันว่าทำข้อสอบwritingแบบนี้ อย่าพยายามใช้คำที่อลังการ ใช้ศัพท์ที่ง่ายๆ ใครที่จะทำข้อสอบวิชานี้ต้องมีความรู้เรื่องศัพท์กับไวยากรณ์เยอะๆ เครื่องหมายวรรคตอนด้วย

nutmufc

ตั้งหัวข้อ by Koyalita Sun Jul 07, 2013 5:46 pm

ขอบคุณทุก ๆ ข้อมูลเลยคะ ละเอียดมากจริง ๆ ^^

Koyalita

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics